Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
[Cảnh Báo] Nguyên nhân xe đột nhiên nổ lốp?

Chào các bác, em share để các bác cẩn thận. Xe em đang yên lành, mấy hôm trước thấy có một bánh hơi non so với 3 bánh còn lại nên em đem đi bơm.

Ra chỗ bơm họ bảo nên bơm khí ni tơ cho mát bánh. Em ok nhưng lại không quan tâm lắm áp suất lốp sau khi bơm. Em thấy lốp khá căng nhưng thấy xe vọt nên cứ lười lười để vậy chạy.

Hôm nay trên đường từ Vũng Tàu về TPHCM, khi đang chạy tầm 90 km/h thì bổng nhiên "toang".

May là lốp xe em loại runflat và bánh sau nên hầu như không bị loạng choạng xe. Em vội tấp xe vào lề thì cũng may có chỗ vá xe ngay trước. Tháo ra kiểm tra thì phát hiện toác một miếng to đùng. Xe không có vỏ sơ cua nên em nhờ người kiếm tạm chiếc vỏ cũ ở Bà Rịa đem lên thay.

Theo các bác thì bơm lốp xe quá căng có phải là nguyên nhân không hay do mình xui cán phải cái gì khủng ạ?

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Trang bị thêm cảnh báo áp suất đi bác.
Xe em có rồi TPMS rồi bác. Tình huống nổ lốp trên xảy ra chỉ trong tích tắc. Đang chạy bon bon thì nghe tiếng nổ "toang", ngay lập tức hệ thống kêu tít tít, xe hơi xằn tí xíu không đáng kể. Do miếng vỡ lớn nên lốp xì nhanh, tuy nhiên em tấp xe vào lề vẫn ổn do lốp runflat.

Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Như bác nói:"Ra chỗ bơm họ bảo nên bơm khí ni tơ cho mát bánh. Em ok nhưng lại không quan tâm lắm áp suất lốp sau khi bơm. Em thấy lốp khá căng nhưng thấy xe vọt nên cứ lười lười để vậy chạy."
Vì vậy nếu đã trang bị RDC rồi tôi nghĩ nó không để cho bác chạy khi có 01 bánh chênh lệch áp suất với 3 bánh còn lại. Nó báo liên tục trên màn hình và đồ hồ.
Còn bác nói TMPS theo tôi nghĩ nó là cảm biến tốc độ quay của 4 bánh , nếu bánh nào thủng thì vận tốc quay khác và đưa ra cảnh báo (chuyện đã xẩy ra rồi). Cách báo này là trang bị base BMW mặt định không có thông số áp suất và nhiệt độ thay đổi khi xe di chuyển giống RDC

Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Tôi có bánh xì mọt khoản 3 tuần giảm 0.5 bar (tôi bơm 4 bánh cùng 2.5bar). Tôi cũng lời đi vá cho nên khoản 3 tuần khi mới chạy đến 30km/h nó báo liên tục ( vàng ngay bánh xì mọt 2.0bar) phải tìm chổ chích cho nó thêm 0.5bar thì nó êm :)

Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Tóm lại TPMS base cảnh báo nếu xe đang chạy thủng. RDC cũng vậy nhưng có thể đưa thêm cảnh báo nguy hiểm ( áp suất và nhiệt độ) khi xe đang chạy.

• Like
Reactions: 56N1444 and Tuandta
Hạng F
29/10/16
11.499
21.740
113
Pháp
Vậy là hiệu bánh linh tinh trôi nổi, hay là bánh đắp vá gì rồi.
Tiện cho các bác nào bị xì lổ mọt

La-bombe-anti-crevaison-une-alternative-%C3%A0-la-roue-de-secours.jpg

Cảnh báo áp xuất lốp xe phải như thế nầy

• Like
Reactions: Tuandta
Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Vậy là hiệu bánh linh tinh trôi nổi, hay là bánh đắp vá gì rồi.
Tiện cho các bác nào bị xì lổ mọt

La-bombe-anti-crevaison-une-alternative-%C3%A0-la-roue-de-secours.jpg

Cảnh báo áp xuất lốp xe phải như thế nầy
Vỏ zin từ lúc mua xe mới ( 2016) do vá 2 lần.
Còn màn hình nó có hình như thế này

Chỉ cần áp suất thay đổi nó tự hịnh hình này

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Như bác nói:"Ra chỗ bơm họ bảo nên bơm khí ni tơ cho mát bánh. Em ok nhưng lại không quan tâm lắm áp suất lốp sau khi bơm. Em thấy lốp khá căng nhưng thấy xe vọt nên cứ lười lười để vậy chạy."
Vì vậy nếu đã trang bị RDC rồi tôi nghĩ nó không để cho bác chạy khi có 01 bánh chênh lệch áp suất với 3 bánh còn lại. Nó báo liên tục trên màn hình và đồ hồ.
Còn bác nói TMPS theo tôi nghĩ nó là cảm biến tốc độ quay của 4 bánh , nếu bánh nào thủng thì vận tốc quay khác và đưa ra cảnh báo (chuyện đã xẩy ra rồi). Cách báo này là trang bị base BMW mặt định không có thông số áp suất và nhiệt độ thay đổi khi xe di chuyển giống RDC
Em yêu cầu họ bơm lại cả 4 lốp bác chứ ko phải chỉ bơm lốp bị non. Đúng là em chủ quan khi họ bơm xong đi luôn mà lười kiểm tra. Chạy xíu là biết lốp bơm căng nhưng lại lười xả. :(