Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
RE: Cảnh giác khi đậu xe trên đường luc trời tối.

@bác golf 06: ở VN dùng cái biển báo hiệu đúng theo hướng dẫn thì chỉ dùng được 1 lần thôi bác ạ .

Ý bác là "vật bất ly thân" đúng không :)
Vậy thì ta VN hóa cái quy tắc này, "để tam giác cách báo cách chỗ đỗ xe ... 3m"

Rầm !!!!

A1
14/12/03
2.555
4.253
113

Trích đoạn: minhtit

@bác golf 06: ở VN dùng cái biển báo hiệu đúng theo hướng dẫn thì chỉ dùng được 1 lần thôi bác ạ ;). em cũng mua 1 cái này nhưng chưa có cơ hội sử dụng :D

Đúng là chỉ 1 lần. Vì cách đuôi xe 3m thì khi thay xong bánh xe quay lại thấy mất tiêu cái bảng

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

nếu luật bắt đặt bảng báo tam giác cách xe 100m thì tài xế phải mang theo ... thước nữa chứ

Hạng F
14/9/04
9.900
27.134
113
Q3

Đúng là Mer, Bim có khác , dở câpo sau lên là có sẵn cái tam giác phản quang ...thật đại tiện !
Ta nên bắt chước chứ mấy bác?

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

@golf06: bác mà để biển báo cách 3m là .... xe khác nó ủi luôn biển báo xong kế tiếp là ủi........:D:D! giỡn chút đừng có rận em nhá !:D
Theo em nghĩ tốt nhất là để biển cách khoảng 20m là an toàn ! Em đi đường thỉnh thoảng gặp mấy bác xe tải thay vỏ or sữa gì đó bẻ mấy cành cây đặt cách xe mình có 2-->3m á em thấy nguy hiểm quá :mad: !

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Có lần em đi trời tối, xe hỏng phải dừng ngay bên lề lộ 1, vệ đường lại dốc dứng không thể nhích vào trong lề sâu hơn nữa vì sợ lật xe nên bánh ngoài vẫn lấn đường cả mét. Mở đèn thì sợ hết bình không đề nổi vì không biết phải chờ đến bao giờ. Đành nghĩ ra hạ sách một người chui ra ngoài để đứng cách một khúc cảnh báo xe máy xe đạp, người kia ngồi trong xe nhìn kính sau hễ thấy ô tô đi tới thì bật đèn la phông trong xe, xe chạy qua lại tắt đèn laphông cho đỡ hao điện. Chờ 3 tiếng sau mới có thợ tới sửa xe, may quá.

Chắc em phải lùng mua mấy tấm phản quang thôi, không ẩu được.

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Theo em nghĩ tốt nhất là để biển cách khoảng 20m là an toàn !

Cái này thì còn phụ thuộc vào nhiều thứ chứ bác.
Khoảng cách an toàn là Khoảng cách đủ để xe sau kịp dừng khi nhìn thấy vật cản/xe bác.
Công thức tính gần đúng cho khoảng cách này:

Quãng đường cần để xe dừng lại khi tài xế nhận ra chướng ngại vật=
Quãng đường khi phanh + Quãng đường do phản xạ cơ thể bị chậm (đơn vị tính: metre) hay là S = S1 + S2

S1: Quãng đường phanh = tốc độ * tốc độ / 100 (tốc độ tính bằng km/h)

S2: Quãng đường do phản xạ cơ thể bị chậm tính gần đúng là tốc độ (km/h) * 3 / 10

Thí dụ:
Tốc độ km/h S1(m) S2(m) S (m)
50 25 15 40
80 64 24 88
100 100 30 130
120 144 36 180

Ta thấy một điều quan trọng là: quãng đường do phản xạ cơ thể bị chậm tỷ lệ thuận (tuyến tính), trong khi quãng đường phanh tỷ lệ bình phương với tốc độ.

Ngoài ra khi trời mưa thì quãng đường cần để xe dừng lại cũng tăng lên 25-30%

(trên: đường khô, dưới: đường ướt)

Trên highway châu Âu tụi nó chạy 130km là bình thường. Gặp các anh hùng xa lộ ở Đức thì các bác này quất 200 tới 250 km test xe luôn!

Vậy nên sao lại có khoảng cách 100m cho cái tam giác cảnh báo là vậy (có nơi bắt là 200m).

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Em thấy một số bác tài đốt 1 đống lửa cách xe khoảng hơn chục mét vào ban đêm cũng khá ấn tượng:D

Hạng B2

Nếu hên hên đám lửa bay dzô chỗ bình xăng thì khỏi mắc công lo cảnh báo cho các bác tài khác, bác hen :D

Trích đoạn: lovecar

Em thấy một số bác tài đốt 1 đống lửa cách xe khoảng hơn chục mét vào ban đêm cũng khá ấn tượng:D

Hạng B2
8/5/06
332
3
0

Thực ra lúc trời chạng vạng tối( nhá nhem) lái xe khá nguy hiểm nhất đặc biệt là mùa hè khi chạy ngươc hướng ánh sáng mặt trời đang lặn chiếu thẳng vào lái xe và lúc này tâm lý lái xe thường chạy cho nhanh để về đến nơi càng làm mất cảnh giác.... Các bác cẩn thận nhanh chậm một vài chục phút hoặc vài tiếng chẳng làm các gì cả ... an toàn là bạn ( bạn xấu xét trên quan điểm thời gian).