Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cấp cứu Escape !

Hạng C
12/6/09
844
7.476
93
Tình hình là sau 2 ngày vật lộn chui ra chui vào xe em giờ đã ok : tèo dynamo, bộ lock cửa gắn thêm ngốn dòng nên bỏ luôn, chạm 2 relay, một số chân relay và contact bám bụi thay thế và vệ sinh thì ok.
Cảm ơn một số anh em hội ếch đã hỗ trợ rất nhiệt tình. Chúc các bác luôn vui vẻ và an toàn trên mọi nẻo đường.

Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Nhờ 1 anh bên hội ford nên em đã thay cái khác rồi (đổi cái khác bù tiền)
Có khi chỉ hư stabilizer mà phải thay cả Dynamo vì stabilizer tích hợp bên trong Dynamo (kẹp ngay hông). Dù sao cũg ổn rồi. Chúc mừng bác

• Like
Reactions: mars
Hạng C
13/9/08
514
4.853
93
Có khi chỉ hư stabilizer mà phải thay cả Dynamo vì stabilizer tích hợp bên trong Dynamo (kẹp ngay hông). Dù sao cũg ổn rồi. Chúc mừng bác
em đổi dùm bác mars đấy.
Không phải hỏng Stabilizer đâu bác, dòng này cái máy phát nó để ở dưới đáy xe, Motocraft hay Bosch đều nói là máy phát nhúng nước thoải mái, riêng em thì thấy là chui vô nước xong vẫn chạy được, nhưng vài ngày sau máy phát hay có vấn đề và sẽ kéo dài không chịu hỏng ngay.
Ford Escape thì thông thường hỏng dàn diod, (ngoài ra chổi than mòn , bạc đạn kêu, puley lỏng hoặc nghiêng...).
Tết nhất sửa cũng ok nhưng qua ngày xe thì bác mar phải về quê. 12:45 em nhận được máy phát của bác, sau 2 bận xe ôm và grab thì bác mar nhận được hàng lúc 2:15pm. khá nhanh.
Mà bác ấy lái từ SG -> Thái Bình :D

Hạng C
12/6/09
844
7.476
93
Cảm ơn bác @nguyenbh đã hỗ trợ em rất nhiệt tình.
Em về đến nhà tối hôm qua rồi. Chyến đi an toàn, xăng ~9,2 l/100 km cho con escape 4x4 đạp vượt thoải mái thật tuyệt vời, xăng ngang ngửa con cà rem của thằng bạn đi cùng.

Hạng B1
15/10/10
58
34
18
bác nguyenbh làm garage chuyên ford ah? em đang chuối hãng nên nếu bác có garage chuyên ford thì vui lòng cho em biết địa chỉ?

• Like
Reactions: LA PHONG
Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
em đổi dùm bác mars đấy.
Không phải hỏng Stabilizer đâu bác, dòng này cái máy phát nó để ở dưới đáy xe, Motocraft hay Bosch đều nói là máy phát nhúng nước thoải mái, riêng em thì thấy là chui vô nước xong vẫn chạy được, nhưng vài ngày sau máy phát hay có vấn đề và sẽ kéo dài không chịu hỏng ngay.
Ford Escape thì thông thường hỏng dàn diod, (ngoài ra chổi than mòn , bạc đạn kêu, puley lỏng hoặc nghiêng...).
Tết nhất sửa cũng ok nhưng qua ngày xe thì bác mar phải về quê. 12:45 em nhận được máy phát của bác, sau 2 bận xe ôm và grab thì bác mar nhận được hàng lúc 2:15pm. khá nhanh.
Mà bác ấy lái từ SG -> Thái Bình :D
Ồh. Gấp vậy thay là phải rồi ạh. Nhưng sửa được thì để dự phòng or luân chuyển cho các ae làm hàng thử thì hay! Thật ra mấy con diod, thậm chí quấn lại cuộn làm cũng dễ dàng, còn chổi than bạc đạn puly thì khỏi nói rồi. Cơ mà nhanh cũng tầm 3 ngày. Đi liền thì thay mới là tồi ưu nhất. Bác nhanh thật, hỗ trợ kịp thời!:3dnonyeu:

• Like
Reactions: mars
Hạng C
13/9/08
514
4.853
93
bác nguyenbh làm garage chuyên ford ah? em đang chuối hãng nên nếu bác có garage chuyên ford thì vui lòng cho em biết địa chỉ?
em kg phải làm xe bác ơi! DIY.
bác mar + có người trong nhóm DIY nhờ em nên em giúp thôi ạ.
Bác nào bị hư máy phát 3.0 hú em, em cho mượn free trong lúc sửa ;)
Sửa máy phát mấy hôm trước em có chỗ quen bạn em nó làm,hiện nó đã chuyển làm máy phát lớn là chính ( máy phát oto này nhiều người sửa, quấn lại quá , cạnh tranh mệt mỏi ) mà nó đầu tư nguyên dàn máy chuyên nghiệp nên phải kiểm phân khúc gỡ vốn:
- Dây quấn và sau quấn cũng đảm bảo việc nhúng nước. nhiệt độ
- Đo dòng , áp : hệ thống mount máy phát để kiểm tra....
nên hiện giờ nó kg tập trung phân khúc này nữa , hiện tại có gì giúp được em sẽ cố giúp thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/4/09
2.487
1.767
113
em kg phải làm xe bác ơi! DIY.
bác mar + có người trong nhóm DIY nhờ em nên em giúp thôi ạ.
Bác nào bị hư máy phát 3.0 hú em, em cho mượn free trong lúc sửa ;)
Sửa máy phát mấy hôm trước em có chỗ quen bạn em nó làm,hiện nó đã chuyển làm máy phát lớn là chính ( máy phát oto này nhiều người sửa, quấn lại quá , cạnh tranh mệt mỏi ) mà nó đầu tư nguyên dàn máy chuyên nghiệp nên phải kiểm phân khúc gỡ vốn:
- Dây quấn và sau quấn cũng đảm bảo việc nhúng nước. nhiệt độ
- Đo dòng , áp : hệ thống mount máy phát để kiểm tra....
nên hiện giờ nó kg tập trung phân khúc này nữa , hiện tại có gì giúp được em sẽ cố giúp thôi ạ.
Bác Ng cố gắn chăm sóc bạn bác để support ae món này nhé, cứ ai hỏi e là e bắn qua bác đấy nhé

• Like
Reactions: nguyenbh
Hạng C
19/9/10
953
48
48
54
Em đi Esc 2009, xin phép đánh dấu nick của bác, chắc có ngày sẽ nhờ bác vì nghe nói Dynamo là bệnh kinh điển của Ếch.

• Like
Reactions: nguyenbh
Hạng D
12/8/15
1.419
3.306
113
38
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Xe em Escape 2006 mấy tuần nay hết bình cực nhanh, để 2 ngày đã cạn. Cách đây hơn 1 năm em có gắn sub gầm và amply, vừa mới đây lại gắn thêm đèn bi gầm ngoài ra không độ chế gì thêm nữa nhưng gần đây mới có hiện tượng ngốn bình. Không xác định được có chuột hay không. Giờ làm sao các bác, xe em cần gấp để đi XV. Nhờ các bác tư vấn.
Thanks.
xe bác chắc là 2.3 hả bác