Hạng C
10/12/13
587
6.946
93
thông thường nếu ngân hàng nó xiết lun thì nó lụm giá bao nhiêu % so với định giá các bác nhỉ ?
nhà ko tự bán được, mà để ngân hàng xử thì xác định vừa đủ khoản vay + nợ là may. Chưa kể nếu bán thấp dưới khoản nợ thì mình vẫn phải có trách nhiệm trả tiếp.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng D
26/1/11
1.170
1.221
113
nhà ko tự bán được, mà để ngân hàng xử thì xác định vừa đủ khoản vay + nợ là may. Chưa kể nếu bán thấp dưới khoản nợ thì mình vẫn phải có trách nhiệm trả tiếp.
Lấn cấn cái vế cuối của bác:

" nếu bán thấp dưới khoản nợ thì mình vẫn phải có trách nhiệm trả tiếp."
Mình hiểu là thí dụ vay ¹ tỏi, thế chấp cái nhà phải hơn 1 tỏi, giờ vỡ nợ ngân hàng bán cái nhà đó thủ tiền về, lời ăn lỗ chịu ( chã bao giờ lỗ)....trừ đội juve cho vay vượt mức thế chấp, chứ ai đời bán dưới thế chấp giờ đòi trã tiếp

• Like
Hạng C
10/12/13
587
6.946
93
Lấn cấn cái vế cuối của bác:

" nếu bán thấp dưới khoản nợ thì mình vẫn phải có trách nhiệm trả tiếp."
Mình hiểu là thí dụ vay ¹ tỏi, thế chấp cái nhà phải hơn 1 tỏi, giờ vỡ nợ ngân hàng bán cái nhà đó thủ tiền về, lời ăn lỗ chịu ( chã bao giờ lỗ)....trừ đội juve cho vay vượt mức thế chấp, chứ ai đời bán dưới thế chấp giờ đòi trã tiếp
có đó anh. Anh đọc kỹ cái hợp đồng vay, rồi tới cái khế ước của bank đi mới thấy có câu chữ nó ghi, nếu tài sản không đảm bảo khoản nợ thì bank nó được quyền kiện ra tòa và tòa sẽ phong tỏa các tài khoản khác của anh, hoặc các tài sản khác mà mình còn nắm giữ. Nguyên tắc bank nó giữ tài sản mình là để mình có trách nhiệm trả nợ chứ ko phải chịu trách nhiệm tới hết cái tài sản đó. Trừ khi anh chuyển hết tài sản cho người khác, và suốt đời ko được có tài khoản tiết kiệm ngân hàng. Còn nợ thì phải trả chứ ko có xù được. Chỉ xù được khi chết. Công ty thì đơn giản hơn: đóng cửa cty thì xù.

• Like