Hạng B2
11/10/09
209
101
28
Nếu các chỗ đậu thường full chúng ta cũng nên thông cảm.

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Tui là dân Việt, bạn là dân Vịt.
Đừng đánh đồng mọi người như thế
Nội cái còm của bác cũng thấy Vịt không đi lên nỗi. Phải biết đa số dân mình sai và phải tự khắc phục.
Dân đen thì không bàn, dân trí thức cũng không luôn.

Hạng D
21/9/10
1.937
11.042
113
ở nước ngoài thì người tàn tật được lái xe ô tô (cái loại xe thiết kế riêng) và có cái thẻ chứng nhận để trên dashboard nên đi đâu cũng được ưu tiên.
Cho mình hỏi ở VN người tàn tật có lái xe ko?

• Like
Reactions: nta139 and vni
Hạng F
16/7/15
6.295
25.146
113
ở nước ngoài thì người tàn tật được lái xe ô tô (cái loại xe thiết kế riêng) và có cái thẻ chứng nhận để trên dashboard nên đi đâu cũng được ưu tiên.
người tàn tật có thể không tự lái, nhưng các vị trí dành cho người tàn tật thường rộng hơn để xe lăn dể di chuyển lên xuống. ý nghĩa là chổ đó;
cái ô này hơi bé (không rõ bên trái còn khoảng trống nào không!?!?) trong Aeon em thấy các ô cho người tàn tật rất rộng và gần lối ra vào nhất.

p/s: google map/locator rất hay có câu hỏi là: có chổ đậu xe phục vụ cho xe lăn không?, lối vào cho xe lăn?...

p/s2: em nghĩ là dân ta thừa trí lực để biết đúng/sai; nhưng KHÔNG BIẾT NHỤC, lòng tự trọng là bằng 0000; và nguy hiểm là ở chổ đó.

Hạng B2
21/1/17
146
245
53
48
Thằng chủ xe này cũng thế các bác ạ! Mình không biết đầu óc và mắt - mũi nó vứt sọt rác nào!

Câu chuyện mang tên "Ý THỨC"

Hạng B2
21/6/13
388
373
63
em nói thiệt là văn hóa và lễ phép ứng xử nơi công cộng là 1 thứ gì nó quá xa xỉ đối với 1 số bộ phận có tiền mới nổi hay ở VN. thứ đó ko phải có tiền hay có học thức sẽ có. mà nó phải giáo dục từ gia đình từ nhỏ và từ nhân thức của mổi người.

Hạng B2
21/6/13
388
373
63
chổ đó ko nhất thiết dành cho người tàn tật biết lái xe, mà là ưu tiên cho nhưng xe có người tàn tật lên xuống bằng xe lăn hay đơn giản là bị chấn thương ví dụ người phải dùng đến cây đở chân, nên thường họ sẽ đc ưu tiên chổ để xe rông hơn và gần cho ra vào hơn. Em nói thiệt là cái đó thể hiển tính nhân văn và tính logic thôi, thấy cái biểu tưởng đó thì né ra chổ khác đậu rồi đi vài bước có chết ai đâu mà lủi vô trong đó

25/2/13
1.084
10.204
113
- Hôm chủ nhật vừa rồi nhà em có đi Crescent Mall chơi thì lại thấy ý thức của những người này quá tệ, nếu không muốn nói là bị mù hình học và nhận thức yếu kém.
View attachment 1727383 View attachment 1727384 - Hai mẹ con đi chiếc Mec, em hạ kính xuống nhìn thì bà mẹ quay lại nhìn cái biểu tượng cho người tàn tật rồi quay lại khoá cửa dắt con đi luôn.
- Và rất nhiều chổ để xe cho người tàn tật bị " đậu nhầm " như vậy, thì không biết mấy người này bị tàn tật về mắt hay tàn tật về nhận thức.
Sao bác dám kết luận như vậy ? TH này chủ xe cũng là người tàn tật nhé. Bậy bạ hết sức, bác thấy người ta lành lặn ko có nghĩa là lành lặn.

Hạng D
16/7/13
1.304
14.465
113
Đúng thiết kế thì luôn có chỗ dành riêng...ỡ vn...tàn tật mà lái xe...thì chưa thấy bao giờ...mà muốn lái..cũng đếch có xe thiết kế riêng để nái....CA phạt banh xác...nhiều lúc hết chỗ...cũng thông cảm...nhưng còn rộng mà cố chui vào đây thì bó tay...não có vấn đề đọc hiểu...heheheh

Hạng B1
16/2/17
62
14
8
33
thì họ đậu đúng chỗ rồi mà, chỗ đó dành cho người khuyết tật mà