Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
bác ơi vào xe mở máy lạnh rui bấm cái chai đó,để yên chai vậy thôi hả,rùi để khoảng bao lâu thì được vậy bác, Bác giải thích rỏ dùm em cách sử dụng nha cảm on bác

ltn
Hạng B2
11/11/10
171
2
0
39
Các bác cho em hỏi tí  sáng ra mở máy lạnh không biết tại sao có mùi chua chua. như vậy thì có việc gì không các bác?:(

Tập Lái
14/4/10
0
15
18
ANDY1606 nói:
bác ơi vào xe mở máy lạnh rui bấm cái chai đó,để yên chai vậy thôi hả,rùi để khoảng bao lâu thì được vậy bác, Bác giải thích rỏ dùm em cách sử dụng nha cảm on bác

Bác tắt chế độ lạnh. Mở chế độ sưởi chỉnh gió xoay vòng & lấy gió trong xe. Để khoảng 10p cho khô hệ thống lạnh. Sau đó bác để chai bên tài phụ tiến hành bật nắp chai giống như clip trên. Tầm khoảng 10p là xịt hết chai. Sau khi xịt hết xong bác mở 4 cánh cửa ra cho thoáng khí khoảng 5-10p.

Tập Lái
28/12/10
48
0
0
Nghe lời các bác, tết này phải lo cho bộ điều hòa trên xe lại mới được.....

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
Mình thấy cũng như máy lạnh nhà vậy, lâu lâu nghía vào coi cái giàn lạnh nó có sạnh không, nêu dơ quá thì cho đi vệ sinh để cho các  thợ máy lạnh họ làm vệ sinh cho sạch sẽ. Chứ giàm lạnh chưa được vệ sinh sạch mà các bác xịt các chai kia vào thì có tác dụng gì, cũng như chưa rửa mặt mà thoa dưỡng da lên thì làm gì có tác dụng? Như xe premacy của Tui, sau 4 năm nè(tự làm ở nhà):
Trước khi làm sạch.
Chăm sóc điều hòa trên xe ô tô

Dùng bài chải đánh răng nối dài móc ra một mớ bụi. lớp bụi này ẩm ẩm, môi tưởng cho các loại vk phát triển....

Sau đó xịt nước rửa giàn lạnh, và hướng cái thau dưới gầm xe.

Và sau đó sạnh sẽ thế này

Last edited by a moderator:
Tập Lái
16/2/11
23
2
0
48
Muốn máy lạnh không có mùi chua chua thì tối đi về, bác tắt A/C chỉ mở fan cho nó chạy  chừng vài phút khi thấy khôn còn hơi lạnh thổi ra thì OK. Đây là kinh nghiệm của tui khi sử dụng và thấy rất ổn. Bác có thể tiết kiệm thì giờ bằng cách khi xe về gần đến nhà thì tắt nút A/c đi chỉ mở fan thôi. Khi vừa về nhà thì tắt máy luôn.
ltn nói:
Các bác cho em hỏi tí  sáng ra mở máy lạnh không biết tại sao có mùi chua chua. như vậy thì có việc gì không các bác?:(

Hạng C
24/8/06
732
84
18
52
HN
www.excite.com
Hiện tượng mờ kính, chảy nước hoặc có mùi có thể xảy ra khi bạn dùng điều hòa xe trong một số điều kiện thời tiết nhất định. Làm thế nào để sử dụng đúng và lâu bền tiện ích không thể thiếu này?
Những thông tin sau của các chuyên gia xe hơi có thể sẽ giúp bạn hiểu hơn về hệ thống điều hòa trên xế yêu của bạn:
+ Hiện tượng mờ kính/đọng sương trên xe: Đây là hiện tượng thường gặp trong điều kiện khí hậu ẩm ướt hoặc khi  bật chế độ sưởi. Điều này không phải là dấu hiệu của sự hư hỏng mà do không khí ẩm bị làm lạnh đột ngột. Khi xe bị đọng sương trên  kính chắn gió trong điều kiện khí hậu ẩm ướt, bạn nên bật điều hòa và lấy gió ngoài để loại bỏ dần hiện tượng trên. Còn trong điều kiện thời tiết lạnh, bạn nên xoay công tắc chọn chế độ thổi gió  đến vị trí sấy kính và hướng xuống sàn để giải quyết vấn đề đọng sương gây mờ kính.
+ Mờ các kính cửa sổ: Bạn có thể bật điều hòa để làm khô không khí. Tuy nhiên, bạn không nên điều chỉnh cửa gió chĩa thẳng vào kính cửa sổ và cũng không nên sử dụng vị trí tuần hoàn gió trong, trong điều kiện thời tiết lạnh hoặc có mưa.
+ Hơi nước đọng trên cửa gió điều hòa: Bạn không nên đóng chặt các cửa gió khi bật điều hòa (ở chế độ lạnh).
Hiện tượng nước chảy ra từ ống thoát nước điều hòa phía dưới gầm xe: Đây là một hiện tượng bình thường khi điều hòa hoạt động. Lượng hơi nước trong không khi gặp lạnh đột ngột và ngưng tụ lại thải ra ngoài qua hệ thống ống dẫn.
+ Mùi điều hòa: Xe không sử  dụng một vài ngày hoặc những ngày thời tiết nắng nóng. Trước khi sử dụng nên nổ máy bật điều hòa ở quạt gió tốc độ cao nhất và hạ các kính cửa khoảng 3 phút. Sau đó chuyển về chế độ mong muốn.
+ Khi đỗ xe qua đêm nên gạt về chế độ lấy gió trong, tránh côn trùng có thể chui vào bên trong và chết ở trong đó để lại mùi hôi hoặc gây hỏng một số chi tiết. 

Hạng B1
29/4/10
67
3
0
Em hỏi ngu tý, xịt nước vào có phải để ý tránh chỗ nào ko? ý em là sợ xịt lung tung nó chập điện rồi xì xì thì tiêu!! Em cũng muốn tự làm ở nhà cho DIY ):

Hạng D
16/11/09
1.980
590
113
Ảnh của bác Phu6788 mờ quá! Bác làm ơn chỉ rõ chút để dân chỉ quen lái như em biết với ạ.
Cám ơn bác!