Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Chăm sóc toàn phần (Full detailing)

Chào các bác, mấy tuần trước em đã quyết định đi làm full detail cho em Su su vừa lấy (Suabru Impreza WRX Sti, em sẽ gọi nó là Susu cho nhanh :D)

Xe thì tình trang là Showroom condition, nhưng các bác cũng biết là xe mình từ khi sản xuất đến khi về tới tay mình là cả một quá trình dài, điều này thậm chí còn phụ thuộc vào chế độ bảo quản của showroom nữa. Nếu xe trong nước thì khi sản xuất ra sẽ lưu kho bãi sau đó vận chuyển về showroom. Nếu xe nhập thì nó cũng phải về showroom từ nhà máy sau đó lại lênh đênh trên biển hoặc giàu thì đi máy bay và tiếp tục lưu kho ở cảng trước khi nhập vào Vn.

Các quá trình lưu kho vận chuyển dưới thời tiết thay đổi, môi trường thay đổi (muối biển, khô, lạnh, nóng ẩm) cũng ảnh hưởng ít nhiều đến xe.
Về đến showroom thì nằm trong phòng lạnh (số ít xe thôi), thì được các nhân viên tích cực chăm sóc bằng...chổi lông gà hoặc khăn khô lau bụi :D

Thậm chí hôm đi Sn OS vừa rồi, em thấy Audi trưng bày xe ở khu vực gần sân khấu, do ngoài trời xe có một lớp bụi rất dễ thấy, sau đó em thấy nhân viên Audi ra lau xe. Em nghía qua coi và có nói: "chà anh lau vậy trầy xe hết". Anh ý liếc em, nhìn nhìn chả thèm nói gì, vẻ mặt thì giống như là: "biết éo gì mà nói :D", chắc anh ý nghĩ là khăn anh ấy lau là khăn da mềm nên pro rồi :D Quét phát nào lên đen kít cái khăn phát đó :D

Sau khi anh ấy đi thì em soi đèn nhanh ngay nắp capo coi trầy ko? thì thấy cũng xước nhưng ít, chứng tỏ sơn Audi cũng khá cứng.

Thoi quay trở lại...

Do đó nếu bác nào hỏi em xe mới có cần đánh bóng ko? thì theo ý kiến cá nhân của em là có, không chỉ làm sạch những vết bụi, trầy, ố mà còn tạo một lớp bảo vệ bề mặt sơn tốt hơn bằng những loại wax hoặc nano chuyên dụng.

Đối với những xe mới, xước do nhân viên showroom, hoặc rửa xe trong hãng là khó tránh khỏi. Do đó mình chỉ cần sử dụng chất đánh bóng loại nhẹ để xử lý những vệt xước đó. Chủ yếu là chuẩn bị bề mặt hoàn thiện để wax bảo vệ lên cho đẹp.

Do xe em nằm xưởng cũng hơi lâu cho nên sau khi kiểm tra bề mặt sơn thì em quyết định dùng clay để tẩy những chất bám dính trên bề mặt như vết ố do nước mưa khô lại, bụi sơn, nhựa đường. Sờ tay cứ nhám nhám. :D

Làm full detai thì khá mệt :D: Đầu tiên là làm sạch, xử lý nội thất, diện khuẩn v.v..., sau đó xử lý bề mặt sơn, sau đó làm sạch và chăm sóc khoang máy, phủ chất bảo vệ khoang máy, cao su. Tiếp theo là đánh bóng kính, sau đó làm sạch 4 cái mâm, hốc bánh, làm sạch những khe, kẽ hở trên toàn thân xe. Cuối cùng là wax bảo vệ bề mặt sơn. Các công đoạn này nếu 1 người làm thì có thể mất 4-7 ngày tuỳ điều kiện xe!

Bắt đầu nào.... :D

Làm sạch, khử khuẩn và chăm sóc nội thất:

Cái này rất quan trọng, vì hằng ngày mình lái xe là mình tiếp xúc với phần nội thất nhiều nhất. Cho nên để nó sạch sẽ thì mình cũng thấy thoải mái hơn. Thêm nữa là dàn ngoài các bác có thể sơn lại chứ nội thất rất khó làm lại.
Nhìn bằng mắt thường thì khó thấy nội thất của mình sạch hay dơ, nhất là cái ghế. Đây là cách kiểm tra. Xịt một ít chất làm sạch nội thất vào khăn giấy dai hoặc khăn, lau vào bề mặt muốn kiểm tra, nhìn trên khăn giấy hoặc khăn vải sẽ thấy ngay!

Chi tiết là chi tiết tới cỡ nào? tạm tạm thế này thôi ạ.. :D

Cái thảm làm sạch nhìn dày và êm mịn lắm

Chai khử khử khuẩn máy lạnh này hay. Thường thì hay dùng mấy chai xịt vào máy lạnh nhưng em thấy xịt vào nó ướt trong đó rồi nó đóng bụi, ẩm chả hay ho gì. Chai này mình để nó xì 15 phút, bật máy lạnh hết cỡ, đóng kín xe cho nó diệt khuẩn. sau đó mở cửa xe thông thoáng khí là ok. Mùi rất dễ chịu. mát mát :D

Chụp tấm này xong em ho sặc sụa vì hít phải nó một ít :D

Tạm coi như xong phần nội thất, hình em lấy tiêu biểu thôi chứ 2 người làm hơn 8 tiếng đồng hồ đấy các bác!!

Thảm sàn sạch và mịn.

Thanh ray trươt ghế trước này

xong phần nội thất....4 phần nữa....chẹp

Last edited by a moderator:
Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Richievn nói:
em book tuaan dau thang 1 bac lam detailing xe e nhen.

Xe của bác e có ngó qua, phải làm nửa năm mới xong hahaha. Nói đùa chứ cái này e làm bên Sonax muh. Đầu tháng 1 e vừa về từ châu âu thì e lại bay đi úc lun rồi!!

@bác SF: hehe, đáng lẽ phải ghi rõ là chĩ kỹ thuật car detailing thôi chứ ghi chung chung mất công mấy bác rành kỹ thuật máy và độ xe người ta hiểu lầm bác ơi!
@ all: các bác đừng để sát tết mới làm vì hầu như lúc đó Sonax bị book full hết lun.. Hix

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: KHOAVAN
Hạng D
9/5/09
3.405
15.994
113
Hehe, đi như chim nhẩy. Có cần ... roda em susu giùm không bác?

Hạng B2
25/12/08
179
3
18
38
Công nhận là phải đem soi kỹ thì mới thấy xe bẩn được. Nhìn qua cứ nghĩ sạch nhưng ko lau dọn thường xuyên là hỏng ngay

Hạng C
9/6/05
727
92
28
tinhyeumauxanh
www.facebook.com
em lấy xe xong cũng phải ra sonax làm gói 8 tiếng giống cao thủ kombat mới được, nhưng cao thủ khoe logo sti khéo quá, có khi em cũng lấy siêu xe spark ra dán logo sti lên cho nó gấu keke
cao thủ có định phủ thủy tinh không? thấy nhiều xe qua drJoe làm vụ này mà em cũng chưa thấy cần

Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
Bác kombat ơi cho em hỏi như xe của em làm gói full detailing này khoảng bao nhiêu lúa bác nhỉ ? Còn exterior có làm luôn không bác? Cám ơn bác nhiều