Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
Xe tàu ở VN có thấy mấy đâu bác, chắc ý bác nói xe của anh Hải à, em mà có dư tiền thì em ứ mua xe anh Hải đâu, cứ Honda, Toy mà quất, còn nhiều tiền nữa thì còn 1 đống anh cao to vạm vỡ khác.

ghê thế bác, bác đang chạy xe gì thế. Em chạy xe anh hải nè vừa lấy xong làm chuyến 1000 km đường đồi núi, đất đỏ lày. Nay xe 67k km rồi, ra đường trường anh TOY nào thích vỗ thì em vỗ theo.

Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
bác chạy đều từ dải 60 - 100km/h đi dìu ga, để tròn máy. Bác đừng sợ mà chạy chậm quá mốt xe không bốc

Tập Lái
15/4/16
11
11
3
36
Xong bán xe luôn hả bác?
E thấy bác này nói đúng mà, xe e mua có rodai gì đâu. 1000km đầu chạy nhẹ nhàng và hạn chế thốc ga. Sau bảo dưỡng 1000 km chạy bình thường và bão dưỡng định kỳ theo khuyến cáo của hãng. Hiện xe đã 40.000km thấy vẫn ngon cơm ngọt nước, ko vấn đề gì

p/s: lúc mới lấy xe nhân viên ở hãng cũng chỉ dặn là 500km đầu anh hạn chế đạp thốc ga là đc. Sau đó thì cứ đi bình thường

Tập Lái
15/4/16
11
11
3
36
Xe tàu ở VN có thấy mấy đâu bác, chắc ý bác nói xe của anh Hải à, em mà có dư tiền thì em ứ mua xe anh Hải đâu, cứ Honda, Toy mà quất, còn nhiều tiền nữa thì còn 1 đống anh cao to vạm vỡ khác.
Em đi xe anh Hải đây bác. Ban đầu cũng tưởng mong manh dễ vỡ mà vì hoàn cảnh bắt buộc cũng trèo đồi lội suối đủ mọi địa hình rồi. Giờ cũng 40.000km thấy vẫn như mới. Tư tưởng của e bây giờ là em nó ko mong manh đê vỡ như mình tưởng tượng

Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
Không biết các hãng khác thế nào chứ ở Toyota tụi em khuyến cáo khách hàng như sau:
Động cơ xe khi sản xuất đã được chạy rà trước nên bác cũng không cần quá lo lắng hay là chạy quá chậm. Tuy nhiên để xe có độ bền tốt thì chạy ra như sau:
- Trong 1000 km đầu tiên không nên chạy quá 80% độ mở bướm ga. ( không đạp hết ga)
- Không được tăng tốc đột ngột.
- Nếu là số sàn: Không được đi tay số lớn khi chạy tốc độ thấp. tùy tốc độ mà đi số phù hợp.
- Đưa xe đi bảo dưỡng và thay nhớt ở 1000 km đầu tiên. Sau đó bảo dưỡng mỗi 5000 km tiếp theo. tùy điều kiện sử dụng. Xe chạy hành trình ngắn trong phố hoặc thường xuyên kẹt xe thì phải bảo dưỡng thường xuyên hơn.
Lưu ý: Xe mới mua thường sẽ có mức tiêu hao nhiên liệu cao hơn bình thường. mức tiêu hao nhiên liệu sẽ giảm dần và ổn định ở mức 10.000 km trở đi.
Một số thông tin chia sẻ cùng các bác.

Hạng D
25/10/07
1.316
6.173
113
ghê thế bác, bác đang chạy xe gì thế. Em chạy xe anh hải nè vừa lấy xong làm chuyến 1000 km đường đồi núi, đất đỏ lày. Nay xe 67k km rồi, ra đường trường anh TOY nào thích vỗ thì em vỗ theo.
xe bác là máy dầu đúng hơm? :D

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
View attachment 854224
Chào các bác, em mới mua xe ô tô mới để có cái che mưa che nắng. Nói chung là rất đã và háo hứng. Nhưng mà em có một thắc mắc là không biết phải chạy rô-đai xe ô tô thế nào cho đúng. Em thì tin là chạy rô-đai đúng cách sẽ giúp xe bền hơn. Rất mong những bác đã có kinh nghiệm trong vụ này chia sẻ với bọn em. Cảm ơn các bác nhiều.
Mua được xe rồi thì bác chủ xóa chữ LƠ đi, thay vào đó chữ CHỦ nhé, rồi liên hoan cưới được vợ còn trinh để anh em os chúc mừng, sau đó roda cũng chưa muộn :D:D:D