Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Mình thấy nhiều người nói:
Xe 7 chỗ loại lớn mới khó chứ như Ỉn, Sedona... thì còn dễ hơn. Đơn giản là vì chiều dài cơ sở, bán kính vòng cua nhỏ hơn sedan hạng D (đồng nghĩa với linh hoạt hơn). Đó là chưa tính xe cao, tầm nhìn thoáng, quan sát dễ hơn.
Một số anh đi quen xe gầm cao không muốn xuống chạy sedan.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Nhìn 7 chỗ nó cồng kềnh nhưng nó không dài hơn sedan là mấy đâu, sedan trung bình 4,5m trong khi 7 chỗ cũng chỉ hơn 5m, có loại chưa đến.
7 chỗ full size như Lexus 570 hoặc tương đương thì dài trên 5m, số còn lại thì hầu hết ngắn hơn Camry (4.8 m) nhé.
Nhà mình đang chạy sedan nhiều lúc kẹt xe hay vào mấy đường chật hẹp cũng khó khăn, nay nhà đông người muốn đổi sang xe 7 chỗ. Muốn hỏi các bác chạy 7 chỗ trên phố có khó khăn gì không, chứ thấy xe to hơn chạy cũng oải.
Em thấy vợ em bảo dễ hơn 4 chỗ.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Xe bảy chỗ cũng có cái khó vì cao, nhất là lại gắn thêm ba ga mui nữa. Đi qua các khu chợ chồm hổm hay vào ngõ hẹp phải chú ý mấy cây dù che không là dính.
Mình đã chứng kiến một lần xe 7chỗ có ba ga mui lôi cây dù của quán cà phê vỉa hè trong hẻm đi gần chục mét. Báo hại mọi người la hét um xùm, chạy tán loạn.

Hạng C
16/3/15
873
1.744
93
Em chạy 7 chổ rồi không muốn chạy 4 chổ nữa, vì 7 chổ gầm cao quan sát thoáng, chuyện kích thước thì hơn nhau vài cm không quan trọng. bác cầm lái 5-10 phút là quen thôi.

Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Bác chủ nghĩ thế này sẽ rõ:
1/ Bác so sánh chiều dài con sedan bác đang chạy, từ 4,3m - 4,8m với con suv hoặc mpv 7 chỗ bác sắp mua, chiều dài cũng cỡ đó thôi. Chiều ngang con suv, mpv rộng hơn tí xíu.
2/ Xe 7 chỗ gầm cao, tầm nhìn quan sát tốt hơn nhiều, kính hậu 2 bên to bản hơn kính sedan nên nhìn rõ hơn.
3/ Cái phần lắp thêm dãy ghế sau cùng xe 7 chỗ chính là cái cốp sau xe sedan thôi, nên về tổng thể là gần như nhau.
4/ Xe có cốp nếu chở đồ bốc mùi sẽ đỡ hôi xe, xe 7 chỗ để đồ sau xe nên dễ hôi xe.
5/ Xe sedan chở người có vẻ chật chội nhưng ấm cúng dù lái xe một mình, xe 7 chỗ chở người thoái mái nhưng khi đi một mình sẽ thấy trống vắng..