Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Chạy bằng trớn, tận dụng tốc độ thì đỡ hao xăng hơn, nhưng lại nguy hiểm hơn, do cứ phải cố không đạp thắng sớm. Chạy xe AT mà chạy chậm quá xe không chuyển số được , máy gầm gừ chắc cũng tốn xăng hơn.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Khởi hành chậm rãi, chạy đều với vận tốc phù hợp (50-70km/h), hạn chế thắng đột ngột...

Hạng B2
9/5/09
353
1
0
37
Thật kinh hãi khi các bác để N đổ dốc, Xe du lịch thì không có gì chứ bác nào lái xe tải đọc được học theo là toi ngay các bác ạ! Không nên tiết kiệm kiểu như thế, Còn muốn tiết kiệm thì cứ chạy đều ga,đường trường cứ đều đều 60 - 70 km/h, thành phố thì tránh tăng ga chạy vù vù rồi đến đèn đỏ thắng cái kịch, rồi lại tăng ga......!như thế là tiết kiệm kha khá rồi ạ!

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
rottie nói:
@Captivati: Em đồng ý với bác một số điểm ví dụ ga, côn hợp lý, tính trước lộ trình... Nhưng mấy điểm khác (aircon, mồi thuốc, nhạc nhẽo...) thì em ko hảo lắm. Quan niệm của em là xe phục vụ mình, mấy mục đó cùng lắm 100km bác tiết kiệm thêm được 1L (chưa chắc), 1 năm bác chạy tầm 10000km => 100L = 1.7 trẹo, em thấy ko đáng lắm.
Chạy tiết kiệm có thể lên đến 3l/100 km đó bác, xe em nè Jolie 8,5-12l đường trường kiểu nào chạy cũng được. Điều hòa đầy đủ nhé.

Hạng C
26/5/10
688
4
0
Tp.HCM
Pac nhắc thì thanks pac, nhưng đồng hồ báo giây ở các đường phố hiện nay cao nhất có lẽ cỡ 8 đến 90 seconds. Ko biết ' : second, còn " : inch hay ngược lại. Thôi lần sau viết là 80 giây cho nó chắc kú

Hạng C
26/5/10
688
4
0
Tp.HCM
hoangthanh_prado nói:
Thật kinh hãi khi các bác để N đổ dốc, Xe du lịch thì không có gì chứ bác nào lái xe tải đọc được học theo là toi ngay các bác ạ! Không nên tiết kiệm kiểu như thế, Còn muốn tiết kiệm thì cứ chạy đều ga,đường trường cứ đều đều 60 - 70 km/h, thành phố thì tránh tăng ga chạy vù vù rồi đến đèn đỏ thắng cái kịch, rồi lại tăng ga......!như thế là tiết kiệm kha khá rồi ạ!

Pac nói đúng, nhưng đúng với lọai xe tải ngày xưa dùng bét dầu,phải nhồi ga thì thắng mới có thể sử dụng được; nếu không thì mất thắng. Còn mấy xe tải từ 2005 đổ lại đây, số N thả dốc vô tư , ko mất lái, thắng vẫn control được

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
hoangthanh_prado nói:
thế bác ngồi 45 chỗ của Phương Trang chưa. chuyên gia đạp lên 80-100 rồi để N thả trôi

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Captivative nói:
Pac nhắc thì thanks pac, nhưng đồng hồ báo giây ở các đường phố hiện nay cao nhất có lẽ cỡ 8 đến 90 seconds. Ko biết ' : second, còn " : inch hay ngược lại. Thôi lần sau viết là 80 giây cho nó chắc kú
Ừ, bác viết rõ thì đỡ nhầm lẫn. Người ta hay nói đó là nhầm lẫn kiểu "bác học" đó, hihi..
- Phút : ký hiệu tắt '  (80' - tám mươi phút).
- Giây : Ký hiệu "       (80" - tám mươi giây).
Còn inch : đơn vị đo  kích thước 1inch = 2,54 cm, bác ạ.

Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
Matiz còi nói:
Theo em để tiết kiệm thì chân ga từ tốn, không rú ga lao vút rồi thắng dúi dụi là ổn rồi. Lái từ tốn là đã tiết kiệm được một mớ rồi, còn vụ aircon, mồi thuốc, nhạc nhẽo mà cũng lăn tăn tiết kiệm thì em nghĩ các bác nên bỏ cái 4B ở nhà và lấy cái 2B mui trần (xe số thôi, chứ xe tay ga cũng tốn xăng lắm) mà đi cho lành !

Cái 4B nó hơn cái 2B mui trần có nhiêu đó mà các bác tiết kiệm quá thì dùng nó có ý nghĩa gì nhỉ ? Ngồi 4B mà không mát mẻ, không được nghe nhạc lêm rêm thì đi làm gì cho tốn kém ?

Bán mịa nó cái xe rồi bỏ tiền vào ngân hàng hưỡng lãi không hơn à ?

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Xuống xe, trả về 0 trước đây bị cấm, có nhiều tai nạn thảm khốc liên quan đến vấn đề này. Ngay cầu tân thuận cũng có những tai nạn thảm khốc vì trả số 0

@
Vậy phải chạy thế nào để kiếm thêm ít tiền quèn từ cái khoảng nhiên liệu này? a).Xài chân côn hợp lý : vdụ: tôi thường qua cầu TThuận 2 để về Q.7. Vừa mém xuống cầu tôi địa cái đồng hồ cột đèn tín hiệu,nếu thấy nó đỏ mà còn khoảng 80' là tôi đạp ampaiza, về số 0,sau đó để xe chạy tự do, chân phải rà thắng. Performance này vừa tiết kiệm nhiên liệu, vòng tua máy ko quay, vừa có cảm giác nhẹ xe, cưng xe.