Hạng B2
29/10/16
130
110
43
41
Dạ xin lỗi bác. Nội dung cốt yếu vẫn là cho trẻ ngồi ghế phụ phía sau và thắt dây an toàn.
(Tuy nhiên trong buổi tập huấn thì có thực hành lắp ghế ở nhiều vị trí nên dễ gây hiểu lầm ạ. Xin lỗi vì gây nhầm lẫn cho bác)
Nhằm lẩn có thể gây hậu quả nghiệm trọng. Đề nghi bác thêm thông tin vào bài viết cho rỏ ràng.

• Like
Reactions: Thanh Van
Hạng B2
12/11/13
339
283
63
Dạ xin lỗi bác. Nội dung cốt yếu vẫn là cho trẻ ngồi ghế phụ phía sau và thắt dây an toàn.
(Tuy nhiên trong buổi tập huấn thì có thực hành lắp ghế ở nhiều vị trí nên dễ gây hiểu lầm ạ. Xin lỗi vì gây nhầm lẫn cho bác)

ghế phụ ghế sau là ghế` nào bác? mà tại sao phải cho bé ngồi vị trí đó?

Tập Lái
20/7/17
1
0
1
40
Vị tí
ghế phụ ghế sau là ghế` nào bác? mà tại sao phải cho bé ngồi vị trí đó?
Vị trí tài xế ngồi lái xe được gọi là bên Tài, ghế bên cạnh tài xế gọi là bên Phụ, ghế đằng sau ghế đó là vị trí an toàn nhất trong xe, bạn để ý các VIP thường ngồi ở vị trí đó (trường hợp này áp dụng đối với các xe SUV, CUV, Sedan). Khi xảy ra sự cố tài xế sẽ đánh lái về phía làn đường của mình thì toàn bộ phía trước xe sẽ chịu hậu quả nặng nề đó là lý do cái ghế phụ còn gọi là ghế tử thần (tất nhiên nó cũng phụ thuộc vào vị trí va chạm nếu xe bị tông từ đằng sau thì người phía trước sẽ được an toàn). Do vậy, nếu để em bé ở ghế phụ khi sảy ra va chạm túi khí bung ra với lực bung mạnh sẽ gây chấn thương nặng cho em bé kể cả đã cài dây an toàn, trường hợp để em bé ở phía sau có cài dây an toàn thì khả năng bị chấn thương của em bé sẽ giảm đi do toàn bộ phần phía trước xe đã chịu tác động của vụ va chạm rồi. Cần lưu ý một điểm nữa nếu để bé phía sau mà không cài dây an toàn cho bé khi va chạm sẽ làm bé bị trượt đi và văng lên phía trước xe thậm chí bay ra khỏi xe qua đường kính lái, hậu quả ra sao chắc cụ mường tượng ra được. Do vậy, cứ lên xe là cài dây an toàn cụ nhé! Chúng ta đã mất rất nhiều sinh mạng và tiền bạc người ta mới nghĩ ra được cái dây an toàn vậy tại sao không sử dụng? đừng vì 1 phút tiện ngại tháo ra lắp vào mà bỏ quên nó cụ nhé...