Hạng B2
20/12/12
372
78
28
E co it y kien,
Ve tien sevice, cac bac chi ban toi Service A, ma khong ban toi B, C .......
Ve chat luong xe (may xe) e thay Merc va Bim khong he chenh lech, neu Merc de che do S thi khong thua gi Bim, vi mac dinh cua Merc la che do E, nen cac Bac thay Merc yeu hon han Bim do do tre ga.

Neu Bac chu lan tang tien service thi : Merc Bim service A > 3tr
Cac laoi khac service A < 1tr
Tien nuoi e no thi khong the tinh toan dc, tuy thuoc tinh thuong va kha nang cua Bac chu cho e noa

Hạng B1
5/12/13
59
39
18
Em đang đi 318i đây. Xe đã chạy 34 vạn các bác nhé. Những bệnh thường gặp của Bim 318 nhé:
+ khoảng 7-10 vạn là thay toàn bộ hệ thống làm mát (ống nước, két nước, quạt, bơm, bình nước phụ). Tổng chi phí đặt đồ nước ngoài về và thay hết khoảng 20 triệu.
+ khoảng 7-10 vạn thay hệ thống làm mát (giàn nóng, giàn lạnh...) cũng tầm 15 triệu
+ khoảg 5-7 vạn thay nguyên dàn lốp (khoảng 16 triệu - lốp Mitchelin)
+ khoảng 5-7 vạn thay một số chi tiết dàn gầm (càng A, rô tuyn lái...) khoảng 10 triệu
+ khoảng 30 vạn nên thay thước lái (vẫn chạy được nhưng nên thay). Khoàng gần 20 triệu
+ 5 vạn thay bugi, mô bin...khoảng 5 triệu
Nói chung cứ chu ký khoảng 5 năm bác mất khoảng 50 triệu tiền thay một số đồ đến kỳ hạn (chưa hỏng đâu, nhưng nên thay). Tính trung bình mỗi năm bác mất khoảng 10 triệu chi phí bảo dưỡng (không kể thay dầu và xăng xe nhé)

• Like
Reactions: Ngocliem0909
Hạng D
21/9/10
1.933
10.981
113
Em đang đi 318i đây. Xe đã chạy 34 vạn các bác nhé. Những bệnh thường gặp của Bim 318 nhé:
+ khoảng 7-10 vạn là thay toàn bộ hệ thống làm mát (ống nước, két nước, quạt, bơm, bình nước phụ). Tổng chi phí đặt đồ nước ngoài về và thay hết khoảng 20 triệu.
+ khoảng 7-10 vạn thay hệ thống làm mát (giàn nóng, giàn lạnh...) cũng tầm 15 triệu
+ khoảng 5-7 vạn thay một số chi tiết dàn gầm (càng A, rô tuyn lái...) khoảng 10 triệu
+ khoảng 30 vạn nên thay thước lái (vẫn chạy được nhưng nên thay). Khoàng gần 20 triệu
Nói chung cứ chu ký khoảng 5 năm bác mất khoảng 50 triệu tiền thay một số đồ đến kỳ hạn (chưa hỏng đâu, nhưng nên thay). Tính trung bình mỗi năm bác mất khoảng 10 triệu chi phí bảo dưỡng (không kể thay dầu và xăng xe nhé)
34 vạn km???? thật là ngưỡng mộ bác

• Like
Reactions: Test1984
Tập Lái
30/10/13
14
1
3
Chào bác,

Em kết mer C180K từ lâu, em dự kiếm em đời 2005, muốn tham khảo kinh phí bảo trì bảo dưỡng, nhờ bác gửi hộ dòng đỏ đỏ bác ghi bên dưới vào mail giúp em: [email protected] để có thêm kinh nghiệm trước khi chơi xe Đức :)

Các bác lan man quá, bác chủ thớt đang hỏi là chi phí nuôi 2 em bim và merc mà.

Nhưng em thấy bác chủ thớt có hỏi là 10k hay 100k KM thì bảo dưỡng, nên em đoán bác chủ thớt chắc cũng ít chạy xe, không có cái ô tô nào mà 100k mới bảo dưỡng cả, vì ở Mỹ hoặc Đức thì số km đó thì khả năng còn sử dụng cũng không nhiều.

Em khuyên bác chủ không nên nghĩ đến BIM và MERC nếu còn lăn tăn về tiền bảo dưỡng. Em nhớ có bác nói là 4k USD mỗi năm, có bác nói 2k; nhưng con số này sẽ tùy thuộc vào năm sử dụng và cũng hên xui từng xe. Nhưng với xe cũ như bác chủ thớt chưng cầu dân ý thì em đoán chắc cũng không dưới 4k đâu. Số tiền đó thì chắc chỉ vài năm là đủ tiền mua xe.

Em đang chạy Mecr C đời 2008 mà còn phát ngốt, thỉnh thoảng (cỡ 2 năm 1 lần) đi vào mấy bác haxaco lại có cái bill 80 -> 120 củ như chơi bác àh.

Bác có hứng thì cho em cái địa chỉ email em chuyển cho bác vài cái báo giá để bác tham khảo.

Theo em thì để đi Merc và BIM với quãng đường khoảng 20-30 ngàn KM mỗi năm thì gia đình nào có thu nhập "ổn định" từ 100 chai trở lên mỗi tháng thì mới không phải lăn tăn, còn không thì Vợ 2 nó sẽ ảnh hưởng đến Vợ Cả và cả 2 vợ sẽ cùng làm khổ bác nhiều lắm đó.

Nếu đi xe cũ thì có TOY hoặc Ford cho nó lành, em nghĩ thế.

Tập Lái
19/12/14
22
1
3
41
Quan 7
Chào bác,

Em kết mer C180K từ lâu, em dự kiếm em đời 2005, muốn tham khảo kinh phí bảo trì bảo dưỡng, nhờ bác gửi hộ dòng đỏ đỏ bác ghi bên dưới vào mail giúp em: [email protected] để có thêm kinh nghiệm trước khi chơi xe Đức :)
Chao Bac

Ve Mec thi hay den 51 Nguyen Van Linh, Q7 . Chuyen Mec va Audi
Bac tim google " sua chua mercedes uy tin ' la han day

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40

Chào các bác...Em cũng đang mơ mộng đi Mec S, Cho em hỏi 1 câu hơi ngu là nếu Mec S đời 2006 - 2008 đi khoảng 10 vạn, thì trung bình 1 năm bảo dưỡng khoảng bao nhiêu ạ..Nếu tính được detail giống bác này thì quá đã...Còn không các bác cho em tỷ lệ cũng được: ví dụ: Mec C 10 tr thì mec E 15tr và Mec S 20tr...để em biết đường estimate xem mình có khả năng ko...

Em muốn hỏi con số cụ thể chứ ko cần lời khuyên là nên ko nên nha...Vì biết được con số thì tự em sẽ biết là nên hay không nên...hehe...

Đội ơn các bác...