Hạng B2
5/8/13
112
176
43
Vừa đọc một bài viết này, thấy có lý nên mang lên share với anh em. Mấy ông có cái đầu nóng và hay bị căng thẳng khi lái xe, hãy đọc bài này đi.

Full bài gốc: http://chuanmen.com.vn/chuan-men-da...-giam-ngay-cang-thang-khi-lai-xe_a681444.html

Chỗ quan trọng anh em cần đọc:
Cái này chỉ đúng 1 khía cạnh chủ quan thôi bác. Ở VN, nhất là các thành phố lớn thì đường sá chật chội (cơ bản là ko đủ diện tích mặt đường cho ô tô), người đông như nêm. Cộng thêm ý thức giao thông của người Việt còn kém, ảnh hưởng nặng bởi mấy quan niệm sai lầm theo kiểu 'xe nhỏ thì có quyền chạy ẩu hơn xe lớn/xe lớn đụng xe nhỏ thì xe lớn luôn có lỗi' v.v... cho nên lái xe ở VN phải căng thẳng là tất nhiên thôi.

Hạng C
17/6/15
815
1.346
93
Hôm thứ 6 về đường Trường Chinh, trước em là 1 kia morning chạy chậm dần và dừng lại khi đèn đỏ còn 4s, như vậy là chuẩn gì?

Hạng F
4/4/15
8.482
10.058
113
sài gòn
Có lần em lái xe tử tế kiểu dư lày. Đang ngã tư thì chậm lại cho thằng phía trước quẹo ngu. Nó xong, đến mình đi được thì đến đèn xanh của làn bên kia, xe honda nó ào qua cái vèo. Em lơ ngơ đứng giữa ngã tư, đợi đến đèn sau mới đi được, sang đến phía bên kia anh bồ câu mỉm cười trìu mến kiu em vào nói chuyện trà nước thời tiết...
"anh cho em xin vài ổ bánh mì" dự là xxx nói ý thế

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Câu này chuẩn men nói chưa đúng:
"nhất là những khi vào cua; mỗi khi thích thì tấp hết vào lề phải, chặn nguyên một dòng xe máy đang đi phía sau;"
Không phải là thích mà luật giao thông trên thế giới qui định như vậy. Chỉ có luật VN thiếu xót nên xxx làm bậy.
Trên đường có 2 làn cho xe cơ giới, khi muốn rẽ phải các PT phải chuyển sang làn phải và đi sát lề phải, để khi rẽ sẽ ko bị vướng chèn các xe phía trong.
Do xxx bắt sai, bắt bậy lỗi xe 4b rẽ phải từ làn bên phải (bảo là làn cho xe 2B?), nên hiện nay đa số các lái xe 4b đều rẽ phải từ làn trái.
Khi rẽ phải từ làn trái thì xe 4b cũng cắt đầu luồng xe 2b, chèn và chặn nguyên 1 dòng các xe 2b bên làn phải ngay tại giao lộ, gây ùn tắc còn nhiều hơn.

Có lần em lái xe tử tế kiểu dư lày. Đang ngã tư thì chậm lại cho thằng phía trước quẹo ngu. Nó xong, đến mình đi được thì đến đèn xanh của làn bên kia, xe honda nó ào qua cái vèo. Em lơ ngơ đứng giữa ngã tư, đợi đến đèn sau mới đi được, sang đến phía bên kia anh bồ câu mỉm cười trìu mến kiu em vào nói chuyện trà nước thời tiết...
R.I.P bác =)), chuẩn men tùy lúc thôi ạ, gặp bọn tiểu nhân mà chuẩn men với nó là nó xơi mình luôn

Hạng D
10/12/13
2.505
6.118
113
Bài học cho sự nhịn cũng khó khăn lắm cơ, đâu phải ai cũng là "thánh nhịn nổi", nó còn tùy yếu tố.

Câu chuyện Doraemon: ( tóm tắt)
Giận thì thổi vào 1 cái bao, đến khi nó hết chịu nổi thì...bùm.

bao thì còn nhìn sờ được, chứ trong tâm trí biết khi nao nó đầy???

Em thuộc dạng nhịn nhục cho yên ổn nhiều lắm rồi, có khi vẫn cay cú mở cửa ra chửi 1 phát cho đỡ bực.
Em nói thật, giao thông đô thị ở VN ai mà bảo từ lúc lái xe đến lúc chết mà nhịn ko chửi 1 câu đến lúc chết ấy: em tôn làm thánh....chết:3dmatkinh:

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Thực ra luật VN cũng có qui định từ hồi 1995 bằng NGHỊ ĐỊNH 36 CỦA CHÍNH PHỦ ngày 29 tháng 05 năm 1995 (hồi này chưa có luật GTĐB mà chỉ có NĐ), đến khi ra luật GTĐB 2008, thì tổ cha cái thằng oánh máy nó bỏ đi hay oánh thiếu nguyên đoạn.
http://moj.gov.vn/vbpq/lists/vn bn php lut/view_detail.aspx?itemid=9907
Về bảo đảm trật tự an toàn giao thông đường bộ và trật tự an toàn giao thông đô thị
Điều 35.​
a) Khi muốn cho xe chuyển hướng người lái xe phải:​
Giảm tốc độ.​
Làm tín hiệu báo trước.​
Nhường đường cho người đi bộ đang đi trên phần đường dành riêng cho người đi bộ đi ngang qua đường.​
Cho xe đi sát về bên phải nếu định rẽ phía tay phải; nếu định rẽ phía tay trái cho xe chuyển dần sang bên trái tim đường và chú ý dành đủ đường cho xe bên phải.​
Khi quan sát thấy chắc chắn không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người đi bộ và các xe khác mới được cho xe chuyển hướng.​
b) Trong các khu vực đông dân, người lái xe chỉ được cho xe quay đầu ở đường giao nhau và những chỗ có biển cho phép quay đầu xe.​
c) Cấm quay đầu xe trong các trường hợp sau đây:​
Trên phần đường dành riêng cho người đi bộ qua đường.​
Trên cầu, gầm cầu vượt, đường ngầm hay trong khu vực đường sắt ngang qua.​
Nơi có biển cấm quay đầu xe.​

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/6/13
1.119
1.201
113
chuẩn men chắc sống ở xứ địa ngục quen rồi, chứ thiên đường ko ai đi vậy đâu haha.

Hạng C
14/10/05
846
904
93
Chắc xe a chủ hem có CAM nên mới bị làm luật nhỉ!?
Gặp em, em trình bày - nếu xXx vẫn bắt lỗi - cho lập BB em ghi ý kiến...

Hạng C
27/3/06
549
542
93
Chắc xe a chủ hem có CAM nên mới bị làm luật nhỉ!?
Gặp em, em trình bày - nếu xXx vẫn bắt lỗi - cho lập BB em ghi ý kiến...
Dạ, em cũng xuống cãi khí thế lắm bác ah. Nói chung mình có giấy tờ đầy đủ, lý lẽ hợp lý, ăn nói đàng hoàng thì xxx cũng để mình đi thôi (trừ một số trường hợp xxx quyết tâm tận diệt cho đủ chỉ tiêu doanh số ngày)

• Like
Reactions: fop198x