Hạng B2
17/6/11
484
345
63
HCM City
Tại biên giới Lào - Trung xe mình có chút trục trặc về KT nhưng mình rất yên tâm bởi vì những người đi chuyến này là những người đã được chọn lọc rất kỹ (tiêu chí chọn lọc mình sẽ chia sẻ sau).và cùng có mục đích chung rất cao.do vậy xử lý trục trặc đó tý là xong.
Tại cửa khẩu Boten và Mãnh Lạp.
Chia sẻ của thành viên Otosaigon về Kia Sorento sau chuyến Caravan Tây Tạng dài 16.000 km

Tại CK TQ mỗi xe qua đều phải qua máy xịt rửa.
Chia sẻ của thành viên Otosaigon về Kia Sorento sau chuyến Caravan Tây Tạng dài 16.000 km

Đã đăng kiểm xong đủ tiêu chuẩn chạy xe trên đường của TQ

Và mỗi xe đều được cấp biển số tạm - biển số xe Mình

Hạng B1
21/10/16
87
83
18
39
tết này em chạy kia monring 2010 3700km xuyên việt mà chưa tê nè bác . kaka
Quá dữ,
Bữa mô bác test thử đoạn phan rang lên đà lạt, xuống bảo lộc, về đắk nông, qua Buôn mê thuột, gia lai, kontum, vượt đèo lò xo ra đà nẵng đi! Đảm bảo phê lòi!

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Mình thấy toàn chạy trên đường, đôi lúc đường xấu thôi nên phù hợp với cuv hơn suv. Đi chung đoàn, có ban tổ chức thì 1 cầu cũng được
Bác đi như thế chọn CUV là đúng rồi. Hãng nó sản xuất có mục đích rõ ràng, nhiều người không để ý nên mua xe không phù hợp với điều kiện sử dụng (em nói chung chứ không nói bác chủ).
CUV nó là xe du lịch gầm cao, thường là gầm cũng không cao lắm mà chỉ có ghế ngồi cao thôi. Vì nó thiên về cảm giác lái, tốc độ, nhẹ nhàng linh hoạt. Nhược là khung gầm yếu, kém bền, vượt địa hình kém.
SUV nó là xe tải lắp mui, gầm cao máy thoáng. Ưu nhược điểm ngược lại với CUV: Vượt địa hình tốt, tải nặng, bền bỉ nhưng chậm hơn và nặng nề.
Ví dụ như Toy có 2 con Hilander vs Prado có giá khá tương đương là điển hình cho dòng CUV vs SUV.
Bác chủ đày đọa Sorento đúng vào điểm yếu của em nó thế cũng tội. Nếu bác ấy chạy Innova, fortuner, ranger, prado... thì đảm bảo thêm vài chuyến Caravan nữa vẫn chỉ đổ nước vào chạy.

Hạng B2
17/6/11
484
345
63
HCM City
Xin nhấn mạnh rằng ! Bài viết này là để chia xẻ những cảm xúc, những trải nghiệm với một chuyến đi Tây Tạng đáng mơ ước của nhiều người.

Các bác vui lòng không bàn luận quá xa vời và lan man nhiều quá.

Bác @thanhgia chia sẻ thêm một vài cảm xúc và hình ảnh thú vị trong chuyến đi tiếp đi ạ. Cảm ơn bác.

Cám ơn MinhQuan hiểu và các bạn đã cùng chia sẻ niềm vui chuyến Tây Tạng này. mình không có định quảng cáo cho ai hết, Nhất là xe, mong các bạn đừng mang xe ra so sánh... Mục đích chuyến đi là trải nghiệm, là thỏa chí tang bồng, ngắm cảnh, chụp ảnh, hiểu biết thêm về LS, văn hóa mà mình cùng các bạn đã đi qua vv...Thế thôi do vậy mình chỉ port những ảnh phong cảnh, cảm xúc cá nhân mình tránh phiền phức. Cám ơn những Bác Parksonghiep, dinhthephuong, thanh Y, naquan.... và những Bác có những comment mang tính chất XD chia sẻ và hiểu biết - Thank.

Hạng B2
28/5/16
387
451
63
43
Anh cám ơn MinhQuan đã viết bài và chia sẻ cùng Anh, trong chuyến đi Tây Tạng vừa qua. Niềm vui mà được chia sè cùng những người đam mê, có cùng chí hướng, thì niềm vui đó được nhân lên gấp bội các Bác nhỉ.
Nếu có thời gian em sẽ port lên hình ảnh để chia sẻ cùng cả nhà mình, Hình ở Vn các bác biết đã nhiều...Lên thôi em sẽ port hình từ nước bạn Lào.
Bên dòng sông Mekong thơ mộng bên này là Lào và bên kia là Thailan, cùng 1 góc chụp bằng Iphone.
Buổi sáng. Buổi tối.
View attachment 630752 View attachment 630753
Bác ơi, em có con sedan thôi, bác đi rồi cho em hỏi nếu e đi từ nam xuyên qua cam và Lào Cai rồi về phía bắc mình đi được không ?

Hạng B2
15/11/16
129
105
43
35
không liên quan nhưng cho em hỏi em muốn đi carnavan thế này thì có đơn vị tổ chức tour dẫn đường và lo giấy tờ hay tự nhóm lên lịch với nhau ạ?

Hạng C
28/3/15
614
695
93
Chúc mừng bác Thành đã có chuyến đi rất tuyệt vời. sau này ngồi kể lại cho con cháu nghe và hồi tưởng lại mới thấy nó cảm xúc thế nào. Mong bác chia sẻ nhiều nữa cho anh em mở mang tầm mắt.

Hạng C
22/8/14
847
1.556
93
Bác đi như thế chọn CUV là đúng rồi. Hãng nó sản xuất có mục đích rõ ràng, nhiều người không để ý nên mua xe không phù hợp với điều kiện sử dụng (em nói chung chứ không nói bác chủ).
CUV nó là xe du lịch gầm cao, thường là gầm cũng không cao lắm mà chỉ có ghế ngồi cao thôi. Vì nó thiên về cảm giác lái, tốc độ, nhẹ nhàng linh hoạt. Nhược là khung gầm yếu, kém bền, vượt địa hình kém.
SUV nó là xe tải lắp mui, gầm cao máy thoáng. Ưu nhược điểm ngược lại với CUV: Vượt địa hình tốt, tải nặng, bền bỉ nhưng chậm hơn và nặng nề.
Ví dụ như Toy có 2 con Hilander vs Prado có giá khá tương đương là điển hình cho dòng CUV vs SUV.
Bác chủ đày đọa Sorento đúng vào điểm yếu của em nó thế cũng tội. Nếu bác ấy chạy Innova, fortuner, ranger, prado... thì đảm bảo thêm vài chuyến Caravan nữa vẫn chỉ đổ nước vào chạy.
Bác hiểu nhầm rồi, chuyến đi Tây Tạng của bác Thành toàn đi trên đường quốc lộ và cao tốc, chỉ vài chổ xấu thôi, xe 1 cầu còn qua được thì cần gì SUV, SUV mà đạp 160km/h thì mới quá sức của nó. CUV chạy cung này phù hợp nhất. Vẫn thường mơ được chuyến đi như bác Thành nhưng bằng 2 bánh :)

• Like
Reactions: Matiz22
Hạng C
11/10/15
761
674
93
Đã quá. Rất thích mấy cái vụ caravan này mà chưa có điều kiện