Tập Lái
12/10/20
28
37
13
35
[Chia Sẻ] Đánh giá BMW X3, Audi Q5, Mercedes GLC, Volvo XC60, Lexus NX300h sau khi lái thử
*Ảnh minh họa

Mình tham gia diễn đàn cũng lâu nhưng chủ yếu để tìm thông tin BĐS, hôm nay mới chia sẽ bài đầu tiên về oto.

Đợt vừa rồi mới bán con Merc C đời 2016, muốn mua 1 con compact suv nên mình đi thử qua 1 số con là X3, Q5, GLC, XC60 và NX300h. Mình đang ở nước ngoài và ở chỗ mình ở thì các hãng xe đều cho test drive ít nhất là 1 tiếng nên mình có cơ hội đi cả thành phố và đường cao tốc.

Đây là đánh giá của mình về các em nó nhé, nếu bác nào phân vân thì có thể tham khảo. Tất cả đều đời 2021 nhé.

BMW X3 M Sport: Xe mình thử có run flat wheel mâm 20inch nên hơi cứng, mặc dù vậy có adaptive suspension nên qua ổ gà cũng ko bị ê người lắm. Ghế da dáng đẹp nhưng cũng cứng. Ai thích đạp ga dính ghế thì rất phù hợp (vợ em thì kêu làm u đầu mấy lần). Đánh vô lăng tốt và lái bám đường ngon, đường cao tốc cong mà vắng thì ôm cua siêu sướng. Dàn âm thanh HK nghe thiếu bass, nghe nhạc Jack ICM thì ok chứ nghe nhạc nhiều beat thì hơi thô. Hệ thống màn hình trung tâm khá hợp lý, touch screen khá mượt ko khác gì ipad.

Mercedes GLC 300: vợ em ưng nhất nội thất con này, nhưng em thấy chất liệu thua X3 với Audi. Hoặc có thể em nhìn con C class cũ nhiều nên quen chứ em ko thích mấy cái air con tròn tròn của GLC. Lái thì ổn, êm hơn X3 nhưng lên ga ko bốc bằng. Ghế cũng khá cứng. Con em thử có loa Burmester thì cũng ok, nhưng ko hơn HK của X3. Hệ thống giải trí cũng ok nhưng ko bằng X3, menu hơi rối và nhìn tổng thể nội thất em thấy ko nam tính lắm. Được cái dáng ngoại thất đẹp (các chị em thích). Vợ em là ưng dáng GLC nhất.

Audi Q5: con này khác toàn diện, lái sướng cho cả người lái và người ngồi. Ghế ngon hơn X3 và Merc, loa Bangs Olufsen nghe quá hay (em hay nghe nhạc trên xe nên mua xe nào cũng phải để ý loa). Nhưng giá Audi mà lên đồ add on vào hết thì cao hơn X3 và GLC. Mà cái design nội thất của Q5 bị cũ, Q7 và Q3 đã nâng cấp lên kiểu mới rồi, khả năng cao Q5 năm sau cũng sẽ đc nâng cấp nên bác nào muốn mua thì có thể chờ năm sau. Q5 cách âm tốt hơn X3 và GLC. Nói chung là toàn diện nhất trong số các xe em thử.

Volvo XC60: con này thì nhiều tính năng mà giá ok, ví dụ cảnh báo điểm mù. Loa Bower Wilkins là số 1. Nội thất ok, kiểu scandi nên đơn giản nhưng khá cao cấp, ko thua thì X3 và Q5 (em nghĩ còn chắc chắn hơn GLC). Ghế rất êm, cách âm thì lại bt. Cảm giác lái thì không bằng xe Đức vì lên ga khá chậm và đi cao tốc đánh võng không bằng X3 (thua cả Q5 về khoản nhạy vô lăng). Nói chung là con này em thấy đúng phong cách Bắc Âu, rất thực dụng nhưng hơi đơn điệu thiếu cá tính. Dáng ngoại thất thì cả vợ chồng em đều đồng ý là nhìn ngang ok nhưng cụm đèn sau hơi xấu.

Lexus NX300h: Ghế của Lexus là êm nhất, ngồi rất sướng. Lái không bốc như xe Đức nhưng bà xã em ngồi cạnh bảo êm hơn, không bị dính ghế mỗi khi em đạp ga. Con này nghe bảo lành, nhưng mình nghĩ bền là do mình giữ và chăm bảo trì bảo dưỡng nên cũng ko lăn tăn lắm. Nhưng NX300 đời 2021 nội thất phải nói là thiết kế quá lạc hậu, nhìn quê (sờ thì đỡ quê hơn vì chất lượng khá tốt). Hệ thống giải trí thì quá khó thao tác lúc đang lái. Nghe nói đời 2022 sẽ thay đổi nội thất hoàn toàn. Mình cũng muốn trải nghiệm thử nhưng chưa ra. Loa Mark Levinson thì khá hay, chắc là chỉ sau Bower Wilkins của Volvo XC60. Nói chung là mình đi thử cho biết chứ từ đầu cũng ko định mua Lexus (do ko chịu nổi thiết kế nội thất của nó)

Cuối cùng mình đã chọn em này. Sau cùng thì mình vẫn cảm X3 nhất mặc dù các em khác cũng không thua kém gì. Cái mình ưng nhất vẫn là cảm giác ngồi lái 1 con xe nam tính, nội thất khoẻ khoắn không quá phô trương, thỉnh thoảng lái 1 mình để qua chế độ Sport lái rất phê (mặc dù hơi hao xăng). Nói chung là mình đánh giá thì khách quan, nhưng lúc mua thì vẫn là cảm giác chủ quan là chính. Lời khuyên cho mọi người là hãy đi thử càng nhiều càng tốt trước khi xuống tiền.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/11/13
3.828
4.646
113
Phân khúc này có em Macan thế hệ mới rất phê. Nếu có điều kiện mua thì không có gì phải bàn cãi.
Bác chủ chắc ở Aus hả.

• Like
Reactions: equus1912
Tập Lái
12/10/20
28
37
13
35
Phân khúc này có em Macan thế hệ mới rất phê. Nếu có điều kiện mua thì không có gì phải bàn cãi.
Bác chủ chắc ở Aus hả.
Chính xác bác ạ. Porsche thì đẹp từ trong ra ngoài và nghe nói cảm giác lái thể thao hơn cả BMW. Tuy nhiên giá của nó thì cũng hơn các mẫu xe trên nhiều (mình thà mua X3 full options mình cần còn hơn lấy con entry của Macan) nên mình không muốn thử trải nghiệm, lỡ thử xong thích quá đánh liều mua thì lại quá mức so với số tiền mình dự tính.

• Like
Reactions: newbieppc and huyb9
Hạng D
15/11/13
3.828
4.646
113
Chính xác bác ạ. Porsche thì đẹp từ trong ra ngoài và nghe nói cảm giác lái thể thao hơn cả BMW. Tuy nhiên giá của nó thì cũng hơn các mẫu xe trên nhiều (mình thà mua X3 full options mình cần còn hơn lấy con entry của Macan) nên mình không muốn thử trải nghiệm, lỡ thử xong thích quá đánh liều mua thì lại quá mức so với số tiền mình dự tính.
Macan dành cho người dư tiền thôi. Thật tình thì nó là phân khúc của X4 với Glc coupe nên người ngồi sau hơi chật và nó thể thao quas (lốp to, phuộc cứng, ghế thể thao ôm sát người) nên độ thực dụng không bằng glc với x3

Hạng B2
18/2/21
282
383
63
29
Ở VN thì Porsche Macan bản thấp nhất giá đã 3.2 tỷ, thêm option vô thì lên 4 tỷ. Trong khi đó BMW X3 bản cao cấp nhất là M Sport giá bán là 2.9 tỷ, mùa dịch này còn giảm nhẹ nữa. Macan có thể lái hay hơn X3 nhưng ko hay đến mức phải mua chênh đến hơn 30%-50% vậy được.

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Adu vào forum ÔTÔ mà chủ yếu để tìm thông tin BĐS hả bác chủ dzữ dzữ.
Nếu bác ở nước ngoài Ko biết nước nào Nhg nếu ở Mỹ thì quất NX 300h đi bác vì VK Mỹ di Lexus ko hà. X3, Q5, GLC, XC60 ko màn đến nhất là XC60.

• Like
Reactions: lamnk
Hạng D
8/4/11
2.462
8.956
113
X3 nhiều đồ chơi! anh chủ thớt lựa chọn quá đúng!

• Like
Reactions: xxl
Hạng D
19/4/15
1.378
1.868
113
Cái này có thể có nhiều người có ý kiến khác nhưng Macan lái ko được "nhanh nhẹn" như X3 hay X4 đâu, nó đắt hơn phần nhiều vì giá trị thương hiệu chứ em ko nghĩ nó bằng X3 hay X4 ở khoản vận hành được.

• Like
Reactions: lamnk
Hạng C
2/3/14
629
486
63
Cái này có thể có nhiều người có ý kiến khác nhưng Macan lái ko được "nhanh nhẹn" như X3 hay X4 đâu, nó đắt hơn phần nhiều vì giá trị thương hiệu chứ em ko nghĩ nó bằng X3 hay X4 ở khoản vận hành được.
Porsche lợi nhuận trên chiếc xe cao nhất trong đám mà bác. Giá thương hiệu cả đấy

• Like
Reactions: Viet An and xxl
Hạng B1
10/5/18
71
692
83
124
Q5 là best trong dàn này hiện nay nhưng nó là cuối vòng đời rồi. NX300 2022 sẽ được giới thiệu và đặt cọc bán ra tháng 11. Bên Houston, TX đã cho nhận cọc NX 2022 rồi, mẫu mã rất đẹp, nội thất mới hoàn toàn màn hình cảm ứng đến 14". Quan trọng là ko phải Việt Kiều nếu ko chạy Lexus nha.

• Like
Reactions: lamnk and Viet An