Tập Lái
10/4/23
22
75
13
34
Nhà mình vừa mới hoàn thành chuyến đi phượt qua Campuchia bằng ô tô với tổng cộng gần 1.000km. Trước khi đi mình cũng lên diễn đàn để tìm hiểu thông tin các giấy tờ cần chuẩn bị cũng như các thủ tục cửa khẩu, cách lái xe bên nước Campuchia, nhưng thấy thông tin nhiều quá nên làm mình khá rối vì nhiều luồng ý kiến khác nhau.

Chia sẻ hành trình phượt ô tô tự lái đi Campuchia 29/04/2023

Sau đây, mình sẽ chia sẻ hành trình của mình và cung cấp thông tin cần thiết cho bạn nào có nhu cầu tự lái ô tô qua Campuchia chơi nhé.

HÀNH TRÌNH ĐẢO KOH RONG SAMLOEM - PHNOMPENH 5 NGÀY 4 ĐÊM

1. Công tác chuẩn bị:

- Làm giấy phép lái xe quốc tế: có thể làm online hoặc đến Sở GTVT chi nhánh 252F Lý Chính Thắng,Q.3 (tốn khoảng 150k). Sau 1 tuần sẽ được bưu điện gửi về tận nơi, thời hạn giấy phép được 3 năm.
- Làm Giấy liên vận: có thể làm online hoặc đến sở GTVT chi nhánh 63 Lý tự trọng, Q.1 (miễn phí). Khoảng 2-3 ngày là nhận được giấy liên vận, thời hạn giấy phép chỉ được 1 tháng
Link làm giấy liên vận online: https://dichvucong.hochiminhcity.go...=&agency=&tab=&province=&commune=&department=

Lưu ý: các giấy tờ như GPLX, Cà vẹt xe, GIấy liên vận, GPLX quốc tế, bảo hiểm, đăng kiểm đều phải photo và kẹp thành 3 bộ nhé. Xe phải có cavet gốc mới được đi (xe cầm cavet ở ngân hàng thì không đi được)

2. Thủ tục cửa khẩu Vietnam:

Trước khi đi, mình có nghe nhiều ae trên forum nói cửa khẩu Mộc bài không cho xe ô tô gia đình (phi thương mại) đi qua, họ chỉ phục vụ cho xe chở hàng hoặc chở khách. Thông tin này là sai nhé ae, mình cũng hỏi HDV bên Cam vấn đề này và họ nói đi bình thường. Nên mình đã chọn cửa khẩu Mộc bài để đi vì tiện cho hành trình của mình.

Khi đến cửa khẩu, hải quan sẽ cấp cho mình tờ giấy để điền thông tin cần thiết để họ nhập thông tin vào máy tính. Lưu ý là nhớ đưa passport tài xế cho hải quan đóng dấu xuất cảnh trước khi kẹp vào nộp hồ sơ cho xe.

Hôm mình đi là ngày 29/4 trùng dịp nghỉ lễ, mình cố gắng đi sớm để đến cửa khẩu lúc 6h30 sáng nhưng thực ra nhiều người cũng nghĩ giống mình nên thành ra cửa khẩu bị quá tải. Gia đình mình làm thủ tục xuất cảnh xong hơn 1 tiếng rồi mà mình vẫn chưa làm xong hồ sơ cho xe của mình, rồi nhân viên hải quan làm mất bộ photo của mình. Nhờ 1 anh hải quan chỉ qua cửa đằng sau để làm thủ tục thì k ngờ cửa bên kia vắng hoe, chỉ có 2 bác tài đang làm thủ tục. Mình trình bày với chị hải quan các kiểu rồi kẹp 500k thì chị làm nhanh cho mình.

Bước tiếp theo là lên xe chạy tới cửa biên phòng trình giấy tờ, mình kẹp 200k để ảnh xem cho nhanh (có thể k đưa tiền cũng được nhưng có thể bạn sẽ đợi lâu, mình đi dịp lễ nên chấp nhận chi tiền để đi cho nhanh)

Thế là xong thủ tục xuất cảnh Việt Nam, ae lưu ý giữ tờ giấy khai thông tin mà Hải quan đóng dấu để lúc về.

3. Thủ tục cửa khẩu Campuchia:
Không như cửa khẩu Vietnam, khi chạy đến cửa khẩu Campuchia, mình vẫn để gia đình mình ngồi trên xe chứ không xuống làm thủ tục từng người như ở cửa khẩu Việt Nam. Mình cầm giấy tờ và passport tất cả mọi người xuống hỏi làm thủ tục thì được 1 chị hải quan hướng dẫn gặp 1 anh ngồi trong quầy chỗ lane xe đậu chờ làm thủ tục. Anh hải quan Cam cầm hồ sơ mình xem rồi báo: 1,4 triệu ( xe 1 triệu, 4 passport là 400k, 2 trẻ em k lấy tiền). Do mất thời gian quá lâu ở cửa khẩu Việt nên mình ok luôn và k trả giá gì thêm vì muốn đi nhanh để kịp chuyến tàu ra đảo Koh Rong.

Anh hải quan Cam đóng dấu Passport mình xong thì mình tới cửa Biên phòng của Cam để làm thủ tục cho xe, anh ấy lấy thông tin mail của mình để đăng ký tài khoản online trên app gì của Cam để làm thủ tục, mất khoảng 20 phút thì xong. Tưởng chỉ mất 1,4 triệu cho cửa khẩu Cam, ai dè a này vòi tiền trước khi đóng dấu nhập cảnh cho xe. Mình đưa 200k ảnh cười mỉa, xong mình đưa 500k thì ảnh vẫn k chịu, mình nói hết tiền rồi thì ảnh mới miễn cưỡng đóng dấu cho mình.
Hải quan Cam có dặn giữ ký giấy mà hải quan đóng dấu vì khi về sẽ phải trình tờ giấy đó, ae lưu ý nhé.

Tóm gọn lại: HQ Việt thì ăn tiền ít, kín kẽ, có cf thì vui vẻ, nhanh gọn lẹ còn nếu k có thì chậm và chờ lâu. HQ Cam thì ăn nhiều, lộ liễu và công khai.

4. Hành trình chạy xe ở Cam và những điều cần lưu ý:

- Giao thông ở Cam mình thấy người dân chạy xe có ý thức, văn hóa. Đặc biệt, mình thấy dân Cam không bóp còi xe, cho dù xe trước đi chậm hoặc đèn xanh rồi mà xe chưa chạy thì cùng lắm họ nháy đèn thôi. Còn ở Việt Nam thì chán khỏi phải nói,không biết khi nào văn hóa lái xe mới tốt lên được.

Đường từ Mộc bài đến thủ đô nói chung là nhỏ nhưng đẹp, riêng chỉ có vài đoạn khu vực nội đô hoặc trường học thì chỉ cho chạy 40km/h thì dễ gây ức chế. Thực tế mình thấy dân Cam chạy xe mà bỏ qua biển báo hạn chế tốc độ thì phải.

- Cao tốc Phnompenh-Sihanoukville:
Tuyến đường mình chọn đi như trên hình bản đồ sẽ ngang qua thủ đô và đi cao tốc. Tuyến cao tốc dài 186km tốc độ cho phép 100-120km/h tùy đoạn. Nhưng mình thấy dân Cam chạy toàn 150-160km/h. Mình là người chuyên chạy tốc độ tối đa cho phép nên rất hoang mang khi gặp phải cảnh này, lưỡng lự mãi nên có vài đoạn mình chạy thử lên 140 coi cảm giác sao vì trước giờ chưa bao giờ chạy tốc độ đó. Hỏi ae bên Cam thì họ nói do tuyến cao tốc không có CSGT và Camera nên dân Cam chạy vậy.

- Mình đi ra đảo chơi 3 ngày nên gửi xe tại bến cảng Sihanoukville để đi tàu cao tốc. Nếu ai thích biển hoang sơ thì mình nghĩ mọi người sẽ thích đảo này, đợt mình đi thấy nhiều người VN qua đó chơi rất đông.

- Di chuyển tại Phnompenh: khi đến thủ đô, mình để xe ở khách sạn và di chuyển bằng xe tuktuk(3 người) hoặc xe kéo (4-5 người) vì nó rất rẻ và đi nhanh hơn so với đi ô tô vì kẹt xe. Nếu đi tham quan sân vân động mới của Cam thì đi ô tô vì nó cách trung tâm khoang 20km. Mình chạy xe tuân thủ luật và biển báo nên may mắn k bị CSGT bắt dừng lại.

5. Thủ tục cửa khẩu lúc về:
- Cửa khẩu Cam: vì lúc đi mình đã tốn quá nhiều tiền nên dặn lòng lúc về sẽ không tốn tiền quá nhiều cho HQ nữa, thực tế mình cũng gần hết tiền mặt rồi vì tiêu hơi quá đà. Khi mình nộp passport vào thì HQ bảo 100k/cái, còn xe thì mình k kẹp tiền gì hết thì HQ xem xe xong đóng dấu cho qua luôn.

- Cửa khẩu Việt: làm thủ tục xe như lúc xuất cảnh và gửi 100k lệ phí cho xe. Còn passport cho đoàn 4 người thì gửi cf 100k là xong.

Trên đây là một chút chia sẻ thông tin về chuyến hành trình phượt bằng ô tô của mình gửi đến các ae nào cần để chuẩn bị thật tốt cho chuyến đi qua nước Campuchia nhé. Mình share clip chuyến đi cho ae xem chơi nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/6/19
187
277
64
43
clip bác làm đẹp và chuyên nghiệp quá. ngưỡng mộ. Thanks bác đã chia sẻ.

• Like
Reactions: Do Ro
Hạng C
5/7/15
749
4.435
93
A cho e xin thông tin nơi a cắm trại trong clip ở Tiền Giang với ạ ;)

Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
Cho mình hỏi cái lưu ý của bác về xe cầm bank ko đi được là check ở đâu vậy ah

Tập Lái
10/4/23
22
75
13
34
A cho e xin thông tin nơi a cắm trại trong clip ở Tiền Giang với ạ ;)
Nó là Garden Ville - Vân Trang, ở Cái bè á. A search trên google sẽ ra nha. Ở đây ok lắm, nên đi ạ

Tập Lái
10/4/23
22
75
13
34
Cho mình hỏi cái lưu ý của bác về xe cầm bank ko đi được là check ở đâu vậy ah
Lúc mình làm thủ tục ở Mộc bài thì Hải quan nói mình là cavet xe gốc mới được làm. Các cửa khẩu khác có yêu cầu cavet gốc k thì mình k biết

• Like
Reactions: pvandung
Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.565
11.783
113
HCM
Chuyến đi và bài chia sẻ hay lắm bác chủ. Bác cho em hỏi bác đi cao tốc bên đó và trả tiền mặt? Thấy mấy xe Cam qua VN phải dán VETC mới đi cao tốc được. kk

Tập Lái
10/4/23
22
75
13
34
Chuyến đi và bài chia sẻ hay lắm bác chủ. Bác cho em hỏi bác đi cao tốc bên đó và trả tiền mặt? Thấy mấy xe Cam qua VN phải dán VETC mới đi cao tốc được. kk
Đi cao tốc mình vào làn trả tiền mặt đó. Đi hết cao tốc hết gần 300k

• Like
Reactions: MinhQuan
Hạng C
5/7/15
749
4.435
93
Nó là Garden Ville - Vân Trang, ở Cái bè á. A search trên google sẽ ra nha. Ở đây ok lắm, nên đi ạ
Cám ơn a :) đợt e tính đi vào đó uống cf mà xem đánh giá thấy phục vụ kém quá nên ko đi :D

Hạng C
28/8/16
559
358
63
Hay quá bác. Cảm ơn bài viết hữu ích của bác. Mong có 1 chuyến như bác thôi :)

• Like
Reactions: Do Ro