Tập Lái
13/2/22
42
139
33
28
Ah quên xin chia sẻ với các bác là năm nay xét đầu vào đh mẽo, canada rất khó khăn.
Tỷ lệ acceptance của trường con em khoảng 7%, thấp nhất trong lịch sử; Brown có đến 55k nộp đơn so với năm ngoái 46k.
Cụ thể thì con của bạn em, chuyên Anh Ams, có anh du học trước mấy năm dẫn đường, được trường top5 ở Canada nhận, nhưng phải đóng đủ hơn 60k học phí.
A có thể cho xin ít thông tin những trường danh tiếng cấp 2,3 ở Canada được ko a

Hạng B2
13/12/05
352
4.830
93
51
Con em nó không xin vào học ở CAN, nên em không có thông tin gì.
Để có thông tin sơ bộ bác google mấy trường nội trú ở quanh Toronto/Ontario và Montreal/Quebec xem sao.
Ah mà năm nay roomate của thằng bé nhà em là dân Quebec, cũng vào lớp 10.

Hà nội mưa quá, nhớ con mà không gọi được vì nó phải lên lớp.....

Trường nội trú của thằng bé nhà em có nhiều thứ ngon hơn trường nội trú của thằng lớn, họ yêu cầu học sinh phải học đầy đủ về mỹ/nghệ thuật, thể thao...

• Like
Reactions: JunB
Tập Lái
13/2/22
42
139
33
28
Con em nó không xin vào học ở CAN, nên em không có thông tin gì.
Để có thông tin sơ bộ bác google mấy trường nội trú ở quanh Toronto/Ontario và Montreal/Quebec xem sao.
Ah mà năm nay roomate của thằng bé nhà em là dân Quebec, cũng vào lớp 10.

Hà nội mưa quá, nhớ con mà không gọi được vì nó phải lên lớp.....

Trường nội trú của thằng bé nhà em có nhiều thứ ngon hơn trường nội trú của thằng lớn, họ yêu cầu học sinh phải học đầy đủ về mỹ/nghệ thuật, thể thao...
Cám ơn bác, e cũng nhắm cho con học ở tỉnh trên là Ontario hoặc Quebec.
Nhân tiện hỏi trên này có bác nào có con học trường quốc tế Pháp ko.
Em đang tìm hiểu cho bé nhà em học, hiện chỉ thấy có tầm 5 trường ở Q2, Q9 là chính.
Ko có trường nào ở Q7
Em đang cân nhắc học trường Pháp thì bé chỉ biết tiếng Pháp. Sẽ cho bé học thêm tiếng Anh bên ngoài. Do em có ý định cho cháu du học Canada từ lớp 8

Hạng B2
13/12/05
352
4.830
93
51
Cứ chọn 1 trường lycee nào đó trong 5 trường bác biết là ok thôi.
Sang Quebec học cũng rẻ hơn bên Mỹ khoảng 20%, quan trọng là trường và ngành phù hợp.
Như vậy là có dòng chảy mới học sinh tiếng Pháp chuyển sang Qebec học.

• Like
Reactions: JunB
Hạng B2
13/12/05
352
4.830
93
51
Một năm qua rồi, thật không ngờ là thằng bé nhà em nó thích nghi môi trường học bên đó nhanh đến vậy.
Lúc nó đi nhà em nghĩ là nó nhút nhát, chưa xa nhà,... nào ngờ sang đó nó kết bạn nhanh và cả dorm bọn nó có hơn chục đứa ha hả cười với nhau suốt ngày.
Chưa một phút nhớ nhà, về hè là nhớ trường, cùng đám bạn c.ứt.
Nó chơi 3 môn thể thao và chơi ổn, dù ở nhà coi như chưa chơi, thậm chí có môn ko phổ biến ở Vn như lacrosse.
Quna trọng là trường họ dạy từ đầu, cho vào chơi, không thì tập chạy... tóm lại ngày 3h tập luyện. Sau đó họ cho đi thi đấu thật, đấu giải và đấu dạo với các trường trong khu vực và trong mấy bang lân cận.
Xuống khoảng 5kg, rắn chắc hơn, rất có ý thức (cái này có report của gv quản dorm và advisor riêng), học hành thì ổn... nhưng về nhà vẫn lầy để ăn vạ bố mẹ.
Tiền nong thì vẫn mất như vậy... thêm món mất tiền nữa là càng trường tốt nó nghỉ càng nhiều, ai đời thanksgiving 9 ngày; spring break 16 ngày.
Hy vọng bằng giờ sang năm mọi thứ ổn cả để nhà em coi như xả được 1/2 gánh nặng.