Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Sau khi tháo puli xong thì tháo tiếp cái bơm nước
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Tất cả bu lon ốc vít đề được để thứ tự để lắp vào thì theo từng bước ngược lại

Đây là bơm nước, từ đây thấy nó bị xì ron rất rõ

Thật không ngờ các con ốc 6 li hình như chỉ gá nhẹ vào đó và cũng là nguyên nhân làm cho nước rò rỉ

Rất rõ

Ron bị thổi mất tiêu đi 1 đoạn

Lâu nhất vẫn là vệ sinh
Và đây là amiang để là ron, lần này chọn loại mỏng
Keo dán ron

Lại vệ sinh

Các con ốc được rà gai cho mượt mà bằng mỡ tốt

Gắn vào

Và đây là bạc đạn tăng curoa mới,

Đến đây, tạm dừng để chở gia đình đi chơi Lễ và ngày mai tiếp tục

gv
Hạng B2
3/3/14
228
213
43
57
binh duong
mình đã nhận hàng của bác và gắn vào rồi,nhưng không thay công tắc được chỉ gắn miếng cao su thôi.cám ơn bác Huy nha

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
mình đã nhận hàng của bác và gắn vào rồi,nhưng không thay công tắc được chỉ gắn miếng cao su thôi.cám ơn bác Huy nha
Thay vừa luôn phải không bác? Em cũng rất áy náy món đồ tuy rất đơn giản, rẽ tiền nhưng không biết tìm đâu ra thì nó sẽ có giá trị gấp mấy lần mới có được. Cái công tắc đó nó phải vượt đoạn đường chắc cũng hơn 3000 km và nhiều phương tiện vận chuyển mới đến tay bác được.

• Like
Reactions: gv
Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Sau khi tháo puli xong thì tháo tiếp cái bơm nước
View attachment 331926
Tất cả bu lon ốc vít đề được để thứ tự để lắp vào thì theo từng bước ngược lại
View attachment 331927

Đây là bơm nước, từ đây thấy nó bị xì ron rất rõ
View attachment 331928

Thật không ngờ các con ốc 6 li hình như chỉ gá nhẹ vào đó và cũng là nguyên nhân làm cho nước rò rỉ
View attachment 331929

Rất rõ
View attachment 331930

Ron bị thổi mất tiêu đi 1 đoạn
View attachment 331931

Lâu nhất vẫn là vệ sinh
View attachment 331932 Và đây là amiang để là ron, lần này chọn loại mỏngView attachment 331933 View attachment 331934 View attachment 331935 View attachment 331936 View attachment 331937 Keo dán ronView attachment 331938
Lại vệ sinh
View attachment 331939
Các con ốc được rà gai cho mượt mà bằng mỡ tốt
View attachment 331940 View attachment 331941
Gắn vào
View attachment 331942
Và đây là bạc đạn tăng curoa mới,
View attachment 331943
Đến đây, tạm dừng để chở gia đình đi chơi Lễ và ngày mai tiếp tục
Bác Huy lắp bơm vào chưa?
Bơm này em nhớ là bác đã thay mới rồi, nhưng do cái ron amiang nó bị hóa chất nước làm mát ăn mòn. Cái bơm nước tháo ra là cực nhất và bác cũng đã xã nó rồi.
Bơm zin nó có ron bằng cao su nhé bác, theo em bác đừng lắp vội với cái ron amiang mà nên mua ron cao su hoặc chặt ron cao su chịu nhiệt.

Cái chỗ van hằng nhiệt cũng vậy, zin của nó là cao su ôm vành cái van, em đã trả giá cho cái chỗ này.

Rút kinh nghiệm về sau các chi tiết ron của hệ thống nước giải nhiệt không nên dùng amiang mà phải dùng cao sụ bác ạ.

Vài lời chia sẽ cũng bác!

Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Không phải cái nắp mà cái lẫy đay cái nắp bung ra đó anh nó hơi yếu nên nhiều khi đẩy nắp không bung ra
Bác Thanh tìm cái này nè bác ạ

Qua cà phê với em đi em tặng cho,
không thì gởi bia lên bác choixongxu để khi nào bác có hàng về mang về cho bác luôn nhé!

• Like
Reactions: chinhdalat
gv
Hạng B2
3/3/14
228
213
43
57
binh duong
rất vừa bác ơi nhưng ổ công tắc trên xe mình không rút sơi dây điên ra được,chỉ khác chút thôi cái mới thì có khớp 2 bên hong âm vào nên mình cắt 2 cái gờ bên miếng cao su rồi ốp vào cái cái công tắc củ vẩn ôm kín ( đặt mua ở hãng mà không có bác Huy ơi )

• Like
Reactions: huutuan28
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Chiều nay sau khi đi làm về tiếp tục. Vệ sinh sạch sẽ, lắp ốc vit vào trông cũng được được

Nắp này có đế 6 con vít
Lắp vào

Tiếp theo dây cu roa được lấy từ chính hãng
Sau một hồi loay huoay đến gần 2 tiếng đồng hồ kể cả ăn cơm thì em nó cũng lắp xong. Phải công nhận là dây nó quá cứng, mà tay chân của dân văn phòng thì không thể cứng bằng thợ được, cuối cùng "Không thầy đố mày làm nên" cám ơn BS Phước đã hướng dẫn cách lắp dây cu roa lốc lạnh, một khi đã nắm được nguyên tắc thì nó trở thành quá dễ
Kiểm tra lần cuối trước khi châm nước làm mát

Gom hết đồ nghề để xem có dư con ốc vít nào không và may quá không có dư 1 chú nào :)

Giây phút hạnh phúc khi xem thành quả đã làm được:
Sau một hồi nổ máy, phải kiểm tra lại nước làm mát

Kiểm tra tiếp một lần nữa trước khi đậy nắp capo, tuy nhiên phát hiện còn 1 thiếu sót và khắc phục ngay

Đây nắp capo rồi thì cũng nổ máy kiểm tra lần nữa, kiểm tra xem độ rung, xem lại hết tiếng kêu rào rào trước đây
Nổ Garenti máy êm và xe không rung tí nào, thế là được rồi
Hạng mục này đã học hỏi được rất nhiều, từ cách tháo, cách quan sát, cách để ốc vít bulon ohụ kiện để lắp vào không bị thiếu sót... Cám ơn bác sỹ rất nhiều.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Bác Huy lắp bơm vào chưa?
Bơm này em nhớ là bác đã thay mới rồi, nhưng do cái ron amiang nó bị hóa chất nước làm mát ăn mòn. Cái bơm nước tháo ra là cực nhất và bác cũng đã xã nó rồi.
Bơm zin nó có ron bằng cao su nhé bác, theo em bác đừng lắp vội với cái ron amiang mà nên mua ron cao su hoặc chặt ron cao su chịu nhiệt.

Cái chỗ van hằng nhiệt cũng vậy, zin của nó là cao su ôm vành cái van, em đã trả giá cho cái chỗ này.

Rút kinh nghiệm về sau các chi tiết ron của hệ thống nước giải nhiệt không nên dùng amiang mà phải dùng cao sụ bác ạ.

Vài lời chia sẽ cũng bác!
Đọc được bài này thì anh đã lắp vào rồi Tuấn ơi. Cũng biết rằng cái ron nó bị nước làm mát ăn mòn nhưng cũng không thể bằng cách nào khác là dùng lại ron amiang. Nếu có ron cao su chịu nhiệt zin của nó thì quá tốt.
Van solenoid loại bằng nhựa chịu nhiệt của bác quá hay, bác mua về tổng giá trị bao nhiêu cho anh biết có thể theo 1 cái làm cùng em cho vui :)

Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Đọc được bài này thì anh đã lắp vào rồi Tuấn ơi. Cũng biết rằng cái ron nó bị nước làm mát ăn mòn nhưng cũng không thể bằng cách nào khác là dùng lại ron amiang. Nếu có ron cao su chịu nhiệt zin của nó thì quá tốt.
Van solenoid loại bằng nhựa chịu nhiệt của bác quá hay, bác mua về tổng giá trị bao nhiêu cho anh biết có thể theo 1 cái làm cùng em cho vui :)
Sorry anh vì em ko theo dõi bài viết, nếu biết em cản anh lại rồi, cái ron bơm nước zin có bán đó bác.

Van cho heater em tìm ra rồi nè bác, ko cần solenoid nữa vì xe mình dinamo nhỏ ko nên xài điện phung phí
chỉ cần sợi cáp và cái van này, đợt này em có hàng về nên cho nó về luôn, nếu anh ok em đặt luôn hoặc gởi link anh tự đặt.