Hạng B2
24/7/15
276
362
63
Em là mem mới. Nhân tiện chiều nay trời mưa nên em cũng xin mạn phép lòng thòng vài dòng:). Chỉ là chia sẻ cảm xúc chứ chưa có gì gọi là đóng góp cho thớt này ạh.:3dcuoi:

Số là năm 2002 em mới ra trường và bắt đầu đi làm. Cũng nhờ may mắn mà công việc tuy ba cọc ba đồng nhưng cũng ổn định. May mắn hơn là em được sếp thương giao cho quản lý đội xe tải >60 chiếc (xăng cộ, km, chi phí linh tinh...Em thề là em làm hết sức trung thực chứ không có chấm mút gì đâu nhá, hihi). Trong đó da số là xe tải Suzuki 750kg (có duyên với Su hay sao ấy)=> và thế là em biết lái xe 4b từ năm ấy. Và em có cơ hội "hướng dẫn" 3 ông anh lái xe 4b nữa chứ.:3danbanh:

Rồi dòng đời đưa đẩy, em cũng phải kiếm cơm nơi khác mà tạm thời quên đi cái duyên với xe cộ.

13 năm sau em lại có cơ hội rước 1 em Su Wagon về. Tính đến ngày hôm nay chắc được 2 tuần, và số Km "trên mông" chưa quá 100km.

Lúc mới đem xe về, vợ cả em trên lầu 4 nhìn xuống (không phải 4 tấm đâu - nhà em là chung cư mà, khà khà) rồi nói: sao xe xấu thế. Thật lòng là có chút tủi tủi cho em SWG!!! Và mình cũng có chút chạnh lòng.

Rồi em lang thang và bị lạc vô cái topic này... ôi thần linh ơi... chắc em chết...:3danbanh:

Tánh em nó kỳ lắm. Làm chuyện gì là cũng muốn chính mình làm để hiểu rõ, nắm rõ... chứ em mà không đụng vô là chuyện đó coi như em không biết luôn. Và muốn chính tay mình làm thì mới vừa ý chứ người khác làm thì không vừa ý cho lắm. Điều đó khiến em mất ngủ thường xuyên khi có việc gì đó cần suy nghĩ là suy nghĩ rất nhiều mà không thể ngủ.

Khổ nỗi nhà em bây giờ là nhà chung cư nên món DIY cũng "cắn rứt" lắm lắm.

Chia sẻ với cả nhà là rước em SWG về và thấy cần vệ sinh nội thất. Em có gặp và hỏi ý kiến a @choixongxu, được a Huy tư vấn DIY về cách vệ sinh nội thất xe. Thế là em tháo cái ghế ra, VÁC GHẾ LÊN LẦU 4 để tiến hành "vệ sinh" nó :3dgian:. Em loay hoay hết buổi tối để tháo tấm bọc ghế ra giặt và thêm 1 buổi tối nữa để lắp vào :). Bà xã em nói em rảnh mà khùng!!! Em thấy bả nói cũng đúng, khà khà.:)

Ra đường nhìn ngoại hình của SGW nói chung ai cũng nói như bx em: xấu quá. Nhưng có đặt mông lên em nó rồi mới thấy tình yêu mình dành cho ẻm là không nhầm chỗ. Cái em yêu nhất về em là tuy ngoại hình mộc mạc quê mùa nhưng nội thất là "tấm lòng cao cả" - rộng rãi và thoáng. Em nó cũng dịu dàng đằm thắm, ngoan hiền và chịu thương chịu khó chứ không kiêu kỳ xa hoa lộng lẫy.:)

Giai đoạn này em có nhiều việc gia đình cần phải làm nhưng trong lòng lúc nào cũng canh cánh "Làm sao để chăm lo/ săn sóc/ tẩm bổ cho em yêu như các anh em trên đây đã chăm sóc". Mà đặc biệt là phải chính tay mình săn sóc/ tẩm bổ cho em nó thì mới thích!!!

Em đã liệt kê ra 1 danh sách cần phải tẩm bổ cho em nó :). Mặc dù biết trước sẽ có nhiều nhiều nhiều khó khăn với hoàn cảnh hiện tại, nhưng em hứa sẽ cố gắng từng bước, từng bước săn sóc cho em nó để em nó không cảm thấy thiệt thòi.;):(

Các anh em tư vấn giúp em nên tẩm bổ em nó như thế nào nhé. Khổ thế đó: Nhà nghèo vẫn phải cho con đi học, khà khà
Vài dòng lòng thòng vào cuối ngày 11 tháng 11. Gạch đá em xin nhận hết:3dquaytay:
Khoe xe bác tí nào . bác giấu kỹ wé ..

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
View attachment 374987 sau thời gian ngâm cứu . e chơi luôn cái giàn giải nhiệt vệ ainh dàn lạnh .súc rửa luôn
View attachment 374986
Rảnh wá nên quất luôn cái la phông đã bọc ny long
View attachment 374985lop cho e nó 1 lớp bao êm . trời mưa khỏi nghe lộp bộp nữa .
View attachment 374984
Tiếp đến quất tiếl cặp led gấm đã độ sẵn cà e trả giá cho vài caiq cầu chì hx hz . jờ ngồi tự sướng luôn.
Phải nói là làm xong là thấy nó sướng chi lạ phải không bác????
Ngoài những tính năng sau những buổi làm mệt nhọc đem lại thì bác sẽ hiểu thêm rất nhiều chiếc xe. Dám chắc rằng bác sẽ yêu xe nhiều hơn.
Nay làm cách âm trần, sẽ thấy tác dụng rõ rệt khi bác đi ngoài mưa sẽ hết tiếng gõ bộp bộp trên trần xe, ngoài ra tiếng nhạc nghe cực phê đặc biệt nhạc hòa tấu ghita thì .....
Về điện, bác nên đi riêng 1 sợi dây B+ riêng ra ngoài từ hộp cầu chì
img_3906-jpg.276247

Từ đây nó có để sẵn mấy cầu chì dư ra cho mình độ hoặc lấy nguồn
img_3890-jpg.276231

img_3894-jpg.276235

Bài anh viết rất rõ ở đây: https://www.otosaigon.com/threads/c...muc-luc-trang-1.8616854/page-77#post-10473818
Độ xe chuyên nghiệp phải là sau khi lắp vào không dư con ốc nào, cũng như không bao giờ làm hư bất kỳ 1 con ốc, ngay cả đầu ốc cũng phải được giữ gìn cẩn thận, luôn giữ xe nguyên bản.
Tuyệt đối không được xẻ dây hay câu móc bậy bạ khi chưa hiểu kỹ về nó, hôm qua 1 cái cầu chì là may đấy, chứ nó không là cầu chì thì sẽ là nguyên hệ thống điện rồi tất cả những dây điện trong xe bác sẽ thành dây đồng phế liệu... Bác cẩn thận nhé.
Các bác cẩn thận nếu muốn DIY câu thêm nguồn lắp thiết bị điện, nếu chưa hiểu rõ thì hỏi CXX nhé. Đưa hình và yêu cầu lên thớt này em sẽ hướng dẫn cho các bác.

Hạng B2
24/9/15
172
34
18
48
Em chân yếu tay mềm nên không DIY được. Chỉ làm được một thứ là vệ sinh xe trong ngoài sạch sẽ. Không khí trong xe lúc nào cũng trong lành như cánh đồng quê.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Em chân yếu tay mềm nên không DIY được. Chỉ làm được một thứ là vệ sinh xe trong ngoài sạch sẽ. Không khí trong xe lúc nào cũng trong lành như cánh đồng quê.
Anh phải công nhận phục em lắm lắm đấy.

• Like
Reactions: Olety
Hạng B2
24/9/15
172
34
18
48
Chỉ cần bộ dây này là khả năng tăng sáng so với hệ thống cũ là 300 - 400%. Dùng bộ dây này rồi mới dùng bóng tăng sáng được, nếu chiến bộ tăng 130% của philip thì chẳng phải nghĩ đến chuyện Lumiled hay bi làm gì
Lắp bộ dây tăng sáng vào nó có ảnh hưởng đến nguồn điện của xe không anh? Xe em đang nổ máy mà bật đèn thì có hiện tượng tiếng máy nổ mạnh lên như bật điều hòa là sao vậy anh?

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Lắp bộ dây tăng sáng vào nó có ảnh hưởng đến nguồn điện của xe không anh? Xe em đang nổ máy mà bật đèn thì có hiện tượng tiếng máy nổ mạnh lên như bật điều hòa là sao vậy anh?
Swg nó có chế độ bù ga cho đèn đó em. Chứng tỏ xe em còn zin bộ cảm biến còn tốt
Xe nhỏ nhưng có nhiều võ. Tìm hiểu hết sẽ còn nhiều bất ngờ với em nó

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: HVU and Olety
Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Trên tay bộ trợ lực tháo từ xe Suzuki wagon nội địa
Bác Huy giúp em các đầu dây có giống bộ bác đang xài không nhé! Cảm ơn bác.
Nếu như giống thì hoàn toàn có thể dùng ECU N4 này thay thế cho một số xe bị chết ECU.
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Hình này là jack nối đồng hồ taplo bên trái

Bên phải

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
cảm nhận của em khi lần đầu Diy là ốc vít xe kém quá. Khi em tháo ghế phần tựa và nệm ngồi con vít 4 cạnh xoáy là toét cạnh. Bulông 14 dùng clê xoáy cũng tròn luôn. Bulông 12 bắt chân ghế trờn cả ren. Sao xe tốt mà phụ kiện lởm nhỉ. E nghĩ là ốc nguyên bản vì đều giống nhau
Nay em mới trả lời câu hỏi này của bác.
Tháo luôn chiếc xe em làm ví dụ mẫu cho bác luôn.
Phải chú thích thêm 1 điều này: Chắc chưa có chiếc xe nào tháo ra lắp lại nhiều lần như chiếc xe của em và công nhận 1 điều là đầu ốc rất tốt nha bác
Mấy con ốc của bác chỉ là nằm ở khu vực này

Đây bác

Con 8 ly đầu mở 12 thì nó đây bác

Con gai nhuyễn thì nó đây

Đây nữa bác

Thật chứ bác mở bị hư đầu ốc chắc là bộ đồ nghề của bác chưa được tốt

Bác nên kiểm tra mà nếu mấy chỗ này đã có ốc rồi thì xem chừng chủ trước lắp dư và bây giờ bác đã hợp lý em nó, dư ra vài con ốc là điều đươgn nhiên