Tập Lái
29/6/10
20
7
3
kakalot.com
Em vừa làm xong cánh gió cho em wagon, kèm thêm em lắp cái camera lùi cho an toàn. Đây là thành quả của em ah. Cảm ơn bác Huy đã hỗ trợ về đồ đạc, làm thêm hạng mục gì em sẽ cập nhật lên chia sẻ.

Tổng thể, xe đã đỡ cụt cụt =))
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Phóng to tý, dưới đèn phanh là cái Camera lùi của em. Em thửa hàng cũ bên Mỹ, Boyo Vtl405hd HD, có hơn 400k. Giờ tìm lại ko có cái thứ 2

Đây là cách em luồn dây, em luồn dây theo ống cao su theo xe, đi men theo thành xe, xuống phía dưới cánh cửa sau và lên đằng trước cabin. Thời gian mất khoảng 1 tiếng

Thành quả của em đây, trên con màn hình ghẻ của em ko phải HD. Bước tiếp theo là em độ 3 màn hình với đầu Android giải trí, camera lùi sẽ cắm vào đầu Android đây

Tuy nhiên em chưa biết dây điện (+) đèn lùi là dây nào từ cabin đi ra, để em đấu dây camera vào sẽ bật khi lùi. Cái này khéo phải nhờ bác Huy giúp rồi ;)

• Like
Reactions: votran.anhtien
Chi Hội Phó SuzukiFC
14/7/12
1.225
822
113
47
Bình Dương
Em vừa làm xong cánh gió cho em wagon, kèm thêm em lắp cái camera lùi cho an toàn. Đây là thành quả của em ah. Cảm ơn bác Huy đã hỗ trợ về đồ đạc, làm thêm hạng mục gì em sẽ cập nhật lên chia sẻ.

View attachment 277843

Phóng to tý, dưới đèn phanh là cái Camera lùi của em. Em thửa hàng cũ bên Mỹ, Boyo Vtl405hd HD, có hơn 400k. Giờ tìm lại ko có cái thứ 2
View attachment 277844

View attachment 277845

Đây là cách em luồn dây, em luồn dây theo ống cao su theo xe, đi men theo thành xe, xuống phía dưới cánh cửa sau và lên đằng trước cabin. Thời gian mất khoảng 1 tiếng

View attachment 277846

Thành quả của em đây, trên con màn hình ghẻ của em ko phải HD. Bước tiếp theo là em độ 3 màn hình với đầu Android giải trí, camera lùi sẽ cắm vào đầu Android đây

View attachment 277847

Tuy nhiên em chưa biết dây điện (+) đèn lùi là dây nào từ cabin đi ra, để em đấu dây camera vào sẽ bật khi lùi. Cái này khéo phải nhờ bác Huy giúp rồi ;)

Xe bác nhìn còn mượt quá.
Theo em nghĩ nguồn + sẽ đấu chung đèn de của xe vì khi cài số de thì đèn sáng và camera được cấp nguồn để hoạt động.
Để xác định được dây + thì em thấy thợ điện làm rất đơn giản mà không cần dùng VOM đo. Chỉ dùng cây vít điện sẽ nối với 1 sợi dây điện trên đầu vít, dùng sợi dây chạm vào mass sườn xe còn đầu vít chấm trên các đầu dây để thử. Dây nào chạm vào thấy sáng đèn là dây nguồn (+), dây nào nào không sáng đèn là dây âm (-).

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
29/6/10
20
7
3
kakalot.com
Xe bác nhìn còn mượt quá.
Theo em nghĩ nguồn + sẽ đấu chung đèn de của xe vì khi cài số de thì đèn sáng và camera được cấp nguồn để hoạt động.
Cảm ơn bác, xe em mới lấy. Em có đăng khoe lên ở bên otofun
http://www.otofun.net/threads/864347-em-moi-lay-duoc-con-suzuki-wagon-2003?highlight=

Còn cái camera của em nó đấu dây ngược lên đầu xuất tín hiệu trên cabin. Em đang tìm dây (+) đèn lùi ở chỗ nào cabin ạ, chứ ko trích dây (+) ở dưới đuôi xe

Chi Hội Phó SuzukiFC
14/7/12
1.225
822
113
47
Bình Dương
Cảm ơn bác, xe em mới lấy. Em có đăng khoe lên ở bên otofun
http://www.otofun.net/threads/864347-em-moi-lay-duoc-con-suzuki-wagon-2003?highlight=

Còn cái camera của em nó đấu dây ngược lên đầu xuất tín hiệu trên cabin. Em đang tìm dây (+) đèn lùi ở chỗ nào cabin ạ, chứ ko trích dây (+) ở dưới đuôi xe
Bác xem lại ký hiệu màu của dây ở đuôi xe màu gì, rồi tìm ở cabin nếu hệ thống điện còn chưa bị thay đổi.

Vụ này là nghề của bác Xù rồi.

Tập Lái
29/6/10
20
7
3
kakalot.com
Chiều nay em đã tháo đuôi ra xem và túm được nó rồi. Chia sẻ lên đây cùng các bác.

Đây là thủ phạm! Đầu jack nối này ở dưới taplo cabin các bác nhé, đầu này đi xuống phía dưới, dây màu đỏ hàng trên, thứ 2 từ trái sang (cái mà em cắm chân đồng hồ) đó là dây bật đèn lùi. Em câu luôn dây màu đỏ và màu đen vạch xanh (-) ngoài cùng bên phải ra ngoài luôn.
Khi các bác chuyển về số lùi, thì cặp dây này có điện, bình thường thì ko.

Và đây là thành quả của em, em lắp tạm con màn hình gối đầu lên, đang chờ bộ Android giải trí về các bác ạ. Nét căng luôn, camera HD + góc rộng he he

Em chia sẻ cái đầu dây kia cho các bác sau này tự làm camera lùi hoặc DIY theo cách của các bác
Em sẽ cập nhật thêm các hạng mục khi xong

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt

View attachment 277843

View attachment 277844

View attachment 277845

View attachment 277846

View attachment 277847

Đẹp quá bác ơi. Cái đuôi gió bác có sơn lại không, nó đã có màu bạc chắc giống màu sơn xe rồi đấy.
Bác đi dây như vậy là quá chuyên nghiệp, em chưa trích dây kiểu này, bác tìm được đầu dây như vậy là quá hơn thợ. Để lấy dây B+ em quan niệm là đi riêng 1 sợi dây từ bộ cầu chì chứ chưa trích dây như thế này, vì em không muốn can thiệp vào hệ thống của xe.
Ngày hôm nay em làm 1 chuyến Đà Lạt - Thủ Đức, xe chạy quá tốt, máy lạnh thì lạnh teo, để chế độ ECO cũng còn quá lạnh, nhiều khi bà cả nhắc phải tắt máy lạnh, hệ thống thanh cân bằng giúp xe chắc chắn trên đường, phải nói là SWG nay được nâng tầm

• Like
Reactions: votran.anhtien
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt

View attachment 277843
Cái đuôi gió này ngoài tác dụng làm cho đẹp nó còn có tác dụng quan trọng lắm đấy:
-

- Khi xe chạy 1 luồng gió đi men theo trần xe vào các khe gió trên đuôi gió và thổi xuống kính sau từ trên xuống giúp cho kính sau hạn chế bị dơ do sình đất bắn lên, từ khi em lắp đuôi gió thì hầu như gạt nước kính sau bỏ luôn và nhường chỗ cho mấy cái công tắc độ thêm.
- Hê thống được cân bằng khí động học giúp cho chiếc xe đầm chắc khi tốc độ cao, điều này cảm nhận rất rõ.

• Like
Reactions: kakal0t