Tập Lái
20/10/15
32
40
18
43
Em là mem mới. Nhân tiện chiều nay trời mưa nên em cũng xin mạn phép lòng thòng vài dòng:). Chỉ là chia sẻ cảm xúc chứ chưa có gì gọi là đóng góp cho thớt này ạh.:3dcuoi:

Số là năm 2002 em mới ra trường và bắt đầu đi làm. Cũng nhờ may mắn mà công việc tuy ba cọc ba đồng nhưng cũng ổn định. May mắn hơn là em được sếp thương giao cho quản lý đội xe tải >60 chiếc (xăng cộ, km, chi phí linh tinh...Em thề là em làm hết sức trung thực chứ không có chấm mút gì đâu nhá, hihi). Trong đó da số là xe tải Suzuki 750kg (có duyên với Su hay sao ấy)=> và thế là em biết lái xe 4b từ năm ấy. Và em có cơ hội "hướng dẫn" 3 ông anh lái xe 4b nữa chứ.:3danbanh:

Rồi dòng đời đưa đẩy, em cũng phải kiếm cơm nơi khác mà tạm thời quên đi cái duyên với xe cộ.

13 năm sau em lại có cơ hội rước 1 em Su Wagon về. Tính đến ngày hôm nay chắc được 2 tuần, và số Km "trên mông" chưa quá 100km.

Lúc mới đem xe về, vợ cả em trên lầu 4 nhìn xuống (không phải 4 tấm đâu - nhà em là chung cư mà, khà khà) rồi nói: sao xe xấu thế. Thật lòng là có chút tủi tủi cho em SWG!!! Và mình cũng có chút chạnh lòng.

Rồi em lang thang và bị lạc vô cái topic này... ôi thần linh ơi... chắc em chết...:3danbanh:

Tánh em nó kỳ lắm. Làm chuyện gì là cũng muốn chính mình làm để hiểu rõ, nắm rõ... chứ em mà không đụng vô là chuyện đó coi như em không biết luôn. Và muốn chính tay mình làm thì mới vừa ý chứ người khác làm thì không vừa ý cho lắm. Điều đó khiến em mất ngủ thường xuyên khi có việc gì đó cần suy nghĩ là suy nghĩ rất nhiều mà không thể ngủ.

Khổ nỗi nhà em bây giờ là nhà chung cư nên món DIY cũng "cắn rứt" lắm lắm.

Chia sẻ với cả nhà là rước em SWG về và thấy cần vệ sinh nội thất. Em có gặp và hỏi ý kiến a @choixongxu, được a Huy tư vấn DIY về cách vệ sinh nội thất xe. Thế là em tháo cái ghế ra, VÁC GHẾ LÊN LẦU 4 để tiến hành "vệ sinh" nó :3dgian:. Em loay hoay hết buổi tối để tháo tấm bọc ghế ra giặt và thêm 1 buổi tối nữa để lắp vào :). Bà xã em nói em rảnh mà khùng!!! Em thấy bả nói cũng đúng, khà khà.:)

Ra đường nhìn ngoại hình của SGW nói chung ai cũng nói như bx em: xấu quá. Nhưng có đặt mông lên em nó rồi mới thấy tình yêu mình dành cho ẻm là không nhầm chỗ. Cái em yêu nhất về em là tuy ngoại hình mộc mạc quê mùa nhưng nội thất là "tấm lòng cao cả" - rộng rãi và thoáng. Em nó cũng dịu dàng đằm thắm, ngoan hiền và chịu thương chịu khó chứ không kiêu kỳ xa hoa lộng lẫy.:)

Giai đoạn này em có nhiều việc gia đình cần phải làm nhưng trong lòng lúc nào cũng canh cánh "Làm sao để chăm lo/ săn sóc/ tẩm bổ cho em yêu như các anh em trên đây đã chăm sóc". Mà đặc biệt là phải chính tay mình săn sóc/ tẩm bổ cho em nó thì mới thích!!!

Em đã liệt kê ra 1 danh sách cần phải tẩm bổ cho em nó :). Mặc dù biết trước sẽ có nhiều nhiều nhiều khó khăn với hoàn cảnh hiện tại, nhưng em hứa sẽ cố gắng từng bước, từng bước săn sóc cho em nó để em nó không cảm thấy thiệt thòi.;):(

Các anh em tư vấn giúp em nên tẩm bổ em nó như thế nào nhé. Khổ thế đó: Nhà nghèo vẫn phải cho con đi học, khà khà
Vài dòng lòng thòng vào cuối ngày 11 tháng 11. Gạch đá em xin nhận hết:3dquaytay:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/6/15
4.918
15.765
113
39
Em là mem mới. Nhân tiện chiều nay trời mưa nên em cũng xin mạn phép lòng thòng vài dòng:). Chỉ là chia sẻ cảm xúc chứ chưa có gì gọi là đóng góp cho thớt này ạh.:3dcuoi:

Số là năm 2002 em mới ra trường và bắt đầu đi làm. Cũng nhờ may mắn mà công việc tuy ba cọc ba đồng nhưng cũng ổn định. May mắn hơn là em được sếp thương giao cho quản lý đội xe tải >60 chiếc (xăng cộ, km, chi phí linh tinh...Em thề là em làm hết sức trung thực chứ không có chấm mút gì đâu nhá, hihi). Trong đó da số là xe tải Suzuki 750kg (có duyên với Su hay sao ấy)=> và thế là em biết lái xe 4b từ năm ấy. Và em có cơ hội "hướng dẫn" 3 ông anh lái xe 4b nữa chứ.:3danbanh:

Rồi dòng đời đưa đẩy, em cũng phải kiếm cơm nơi khác mà tạm thời quên đi cái duyên với xe cộ.

13 năm sau em lại có cơ hội rước 1 em Su Wagon về. Tính đến ngày hôm nay chắc được 2 tuần, và số Km "trên mông" chưa quá 100km.

Lúc mới đem xe về, vợ cả em trên lầu 4 nhìn xuống (không phải 4 tấm đâu - nhà em là chung cư mà, khà khà) rồi nói: sao xe xấu thế. Thật lòng là có chút tủi tủi cho em SWG!!! Và mình cũng có chút chạnh lòng.

Rồi em lang thang và bị lạc vô cái topic này... ôi thần linh ơi... chắc em chết...:3danbanh:

Tánh em nó kỳ lắm. Làm chuyện gì là cũng muốn chính mình làm để hiểu rõ, nắm rõ... chứ em mà không đụng vô là chuyện đó coi như em không biết luôn. Và muốn chính tay mình làm thì mới vừa ý chứ người khác làm thì không vừa ý cho lắm. Điều đó khiến em mất ngủ thường xuyên khi có việc gì đó cần suy nghĩ là suy nghĩ rất nhiều mà không thể ngủ.

Chia sẻ với cả nhà là rước em SWG về và thấy cần vệ sinh nội thất. Em có gặp và hỏi ý kiến a @choixongxu, được a Huy tư vấn DIY về cách vệ sinh nội thất xe. Thế là em tháo cái ghế ra, VÁC GHẾ LÊN LẦU 4 để tiến hành "vệ sinh" nó :3dgian:. Em loay hoay hết buổi tối để tháo tấm bọc ghế ra giặt và thêm 1 buổi tối nữa để lắp vào :). Bà xã em nói em rảnh mà khùng!!! Em thấy bả nói cũng đúng, khà khà.:)

Ra đường nhìn ngoại hình của SGW nói chung ai cũng nói như bx em: xấu quá. Nhưng có đặt mông lên em nó rồi mới thấy tình yêu mình dành cho ẻm là không nhầm chỗ. Cái em yêu nhất về em là tuy ngoại hình mộc mạc quê mùa nhưng nội thất là "tấm lòng cao cả" - rộng rãi và thoáng. Em nó cũng dịu dàng đằm thắm, ngoan hiền và chịu thương chịu khó chứ không kiêu kỳ xa hoa lộng lẫy.:)

Giai đoạn này em có nhiều việc gia đình cần phải làm nhưng trong lòng lúc nào cũng canh cánh "Làm sao để chăm lo/ săn sóc/ tẩm bổ cho em yêu như các anh em trên đây đã chăm sóc". Mà đặc biệt là phải chính tay mình săn sóc/ tẩm bổ cho em nó thì mới thích!!!

Em đã liệt kê ra 1 danh sách cần phải tẩm bổ cho em nó :). Mặc dù biết trước sẽ có nhiều nhiều nhiều khó khăn với hoàn cảnh hiện tại, nhưng em hứa sẽ cố gắng từng bước, từng bước săn sóc cho em nó để em nó không cảm thấy thiệt thòi.;):(

Các anh em tư vấn giúp em nên tẩm bổ em nó như thế nào nhé. Khổ thế đó: Nhà nghèo vẫn phải cho con đi học, khà khà
Vài dòng lòng thòng vào cuối ngày 11 tháng 11. Gạch đá em xin nhận hết:3dquaytay:
Vốt cho tinh thần tự sướng của bác! Cái rề mềnh tự làm vẫn ngon hơn đúng hok nè

Hạng B2
5/10/15
139
84
43
42
sau khi gang relay tang sáng nó sáng hơn nhiều quá anh Huy oi em so nó toi cái chóa và đút bóng wé
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
@choixongxu
Bác Huy ơi, em không biết bác làm gì mà sao ngày càng có nhiều bạn trẻ 8x sắm wagon chạy kìa!
Đa số anh em đều mới mang xe về và mong muốn dọn lại cái xe tươm tất hơn mặc dù lúc mua đã chọn cái ưng ý nhất rồi.
Vấn đề đặt ra là cần làm những gì, làm ở đâu và ai làm?
Thiết nghĩ nếu có một nhóm amator đã từng có kinh nghiệm chặt chém wagon ra từng khúc ngồi lại với nhau lên phương án > tư vấn cho chủ xe > nhập phụ tùng > thay thế + chế độ >>> hỗ trợ từng chiếc một, có khi lại là một việc đáng làm đó anh Huy!
Đọc đi đọc lại mà chẳng biết nói sao đây, anh dùng xe SWG là do xe có nhiều ưu điểm làm anh mê mẩn mặc dù động cơ nhỏ công suất yếu nhưng nếu hiểu về nó, biết cách khắc phục nó thì cũng không đến nỗi nào.
Vả lại nếu dùng SWG phục vụ cho gia đình hay đến công sở và loanh quanh thành phố đúng nghĩa một chiếc city car thì SWG là vô địch với nội thất không gian thoáng, xe gọn gàng có thể xoay sở trong không gian nhỏ hẹp như trong chợ hay chui vào những đường hẻm để tránh kẹt xe....
Bên ngoài với cái hộp vuông lúc đầu tưởng như xấu xí với kết cấu đơn giản giờ đây đã có những ốp Inox, ốp lường, đuôi gió làm cho chiếc xe đầy đặn không còn đơn điệu như trước.
Nội thất trước đây cực kỳ đơn giản nhưng bây giờ hầu như không còn đơn điệu như trước nữa với những bọc ghế, hộp tỳ tay, dàn âm thanh DVD 2 DIN, những cách âm trần, cách âm cánh cửa cho âm thanh nghe cực phê. Nói chung đáp ứng được nhu cầu và không cảm thấy chán khi ngồi trong đó.
Phụ tùng trước đây khó khăn nhưng giờ đây có nhiều cộng thêm những thanh cân bằng giúp cho chiếc xe đầm chắc khi vận hành, độ an toàn cũng tăng lên đáng kể nào là cao su giảm chấn giúp cho xe có thể tải nặng thêm mà không bị xẹp ống nhún...
Cái đáng giá nhất làm cho nó ra đúng nghĩa 1 chiếc xe hơi đó là bộ trợ lực giúp cho tay lái nhẹ nhàng và đặc biệt là cái nhẹ nhàng trên tay lái nhưng rất đầm không bị lắc khi vào đường xấu và qua ổ gà.
Hệ thống đèn cũng được tăng sáng rất nhiều để tăng độ an toàn với bộ dây tăng sáng, nếu chịu đầu tư sẽ có đèn tăng sáng 130% giúp cho xe nhỏ có thể đấu đèn vô tư với bất cứ anh xe đời mới nào.
Ngoài ra công suất động cơ cũng được cải thiện đáng kể với bộ Bougie Iridium của CXX do nhờ anh bạn cất công giúp sức. Cái đặc biệt ở đây là tốc <30km/h mà vẫn số 4 vô tư mà nếu cần tăng tốc chỉ cần đè chân ga tí là nó vọt lên ngay.
Tất cả, đó là niềm đam mê của CXX đến với chiếc xe mà tưởng chừng như nó sẽ bị lụi tàn do phụ tùng khan hiếm. Bị gán cho là "tội đồ cho xe SWG tăng giá" thật chẳng buồn tý nào.
Vài dòng bày tỏ cùng các bác là em chỉ làm chiếc xe do đam mê mà thôi :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt

Anh hứa là anh sẽ hướng dẫn bác tự lắp cái trợ lực điện qua điện thoại trong vòng 1 buổi nhá, điện thoại cùng mạng cứ <9 phút là vô tư gọi 1 buổi sáng là không lo tốn tiền :)

• Like
Reactions: HVU and Komngui
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
sau khi gang relay tang sáng nó sáng hơn nhiều quá anh Huy oi em so nó toi cái chóa và đút bóng wéView attachment 373955
Bóng em dùng loại gì, nếu loại xịn là bao luôn đúng số giờ nhà sản xuất quy định nhá, còn chóa đèn mà bác cứ đem xe phơi nắng hay đứng 1 chỗ mà mở đèn thì anh không chịu trách nhiệm đâu

Hạng B1
29/5/12
80
39
18
hcm
megatel-it.com
D.I.Y HỆ THỐNG KHỬ MÙI TRÊN WAGON
"một option chỉ có trên xe xịn"

Giới thiệu công nghệ khử mùi bằng ion: https://www.otosaigon.com/threads/cong-nghe-khu-mui-tren-o-to.8689204/

Sau 2 tháng chạy thử nghiệm, nay hệ thống đã được hoàn thiện và có thể lắp đặt dễ dàng trên wagon
View attachment 368083
Hệ thống gồm: máy phát ion (trích từ máy lạnh Hitachi dòng khử mùi diệt khuẩn) + đầu phát ion (màu trắng) + công tắc + đèn báo lỗi + dây dẫn và giắc cắm.

Vị trí lắp đặt: cửa gió bên tài, tiến hành cắt lỗ vuông bằng đầu phát
View attachment 368100 View attachment 368101 Cận cảnh đầu phát ionView attachment 368103
Gắn vào
View attachment 368105 View attachment 368106
Rút dây
View attachment 368107
Máy phát ion
View attachment 368108
Công tắc on/off
View attachment 368110
Đèn báo lỗi khi đầu phát bị dơ hoặc dòng điện không ổn định, hệ thống sẽ ngừng phát ion và báo lỗi
View attachment 368111
Cảm nhận sau khi gắn hệ thống này không khí trong xe sẽ được làm sạch sau khoảng 10 phút bật máy lạnh, không khí không có mùi và không cần phải dùng nước hoa hay xịt nước khử mùi nữa.
Lưu ý: nên kiểm tra vệ sinh lọc gió máy lạnh và thay thế nếu cần
Xe em sau hơn 2 tháng thay lọc. Thử nghĩ nếu không có cái lọc này chắc bụi này sẽ vào hết trong phổi em rồi!!!
View attachment 368115 View attachment 368116 View attachment 368117 View attachment 368118
BÁC HƯỚNG DẪN THAY LỌC GIÓ MÁY LẠNH LUÔN ĐI BÁC :) + LỌC GIÓ MÁY LẠNH MUA Ở ĐÂU BÁC ?

• Like
Reactions: huutuan28