Hạng B1
24/2/15
74
88
18
Quận 7 - Sài gòn
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon
Đam mê và chia sẻ kỹ thuật

Thớt "Chia sẽ kinh nghiệm tự làm và phụ tùng trong & ngoài xe SWG" được tạo vào ngày 26/9/2014 cho đến nay tính tròn 1 năm và 3 tháng với gần 246.000 lượt xem tính xấp xỉ một ngày có hơn 500 lượt đến thăm những bài viết của CXX đây là con số khủng cũng là nguồn động viên rất lớn để CXX tiếp tục đam mê nghiên cứu và viết bài.
Trước hết, chuyên ngành CXX là điện công nghiệp với những tính toán trên con số hay nghiên cứu về các luật điện hiện hành áp dụng cho ngành Điện lực, nên các chuyên ngành về Ô tô, hay Hàn điện, Mộc, Sắt, thợ Hồ,.... đều là tự mày mò nghiên cứu và học hỏi từ những bậc thầy chuyên ngành nên có gì không phải hay chưa đúng xin các thầy đừng cười chê. Biết gì nói đó, hiểu sao nói vậy và cái quan trọng là không giấu dốt để học hỏi tiến bộ là cái mong muốn của CXX.
Điểm qua nhiều diễn đàn thấy các chia sẽ vấn đề kỹ thuật thường mập mờ và không đi đến nơi đến chốn làm người đọc đi đến 1 cái mê hồn trận, nay các bài viết trong thớt này cũng cố gắng diễn tả bằng lời nói cũng như hình ảnh của 1 người từ chưa biết làm đến cái ý tưởng và cuối cùng đi đến kết quả tốt. Cho nên CXX cũng nhận được nhiều đá tảng và đó cũng là nguyên nhân có nhiều người chém nhiều nhất. Nhưng theo thiển nghĩ của CXX thì số đó là số ít và cũng ít lang thang vào đây vì có thể họ cho là nhảm, là biết rồi hay .... cũng còn nhiều người cần lắm cho nên CXX vẫn tiếp tục.
Phụ tùng SWG dĩ nhiên là cũng có lãi nhưng chính cái lãi đó là cái kích thích cho CXX giúp các bác SWG có được những món phụ tùng hay đồ chơi để trang trí chiếc xe đẹp và tiện dụng phục vụ cho các bác. Cái lãi đó có nhiều không thì cả năm nay tài khoản thấy nó vẫn ít ỏi chẳng khá lên được. Tuy nhiên, có được niềm vui được gửi hàng cho các bác lắp vào cải thiện chiếc xe khá hơn để bù vào công sức ngày ngày đêm đêm dong mắt tìm đồ hay đóng hàng, gửi hàng, chi phí tiền vận chuyển này nọ...
Nay phụ tùng, đồ chơi cho xe SWG có được nhiều mà chắc rằng hiếm có bác nào có đủ như Bougie Iridium Autolite, đồng hồ SWG 2015 hay tappi cửa phần ốp tay cầm được bọc da,...
Đúng như bác Tuấn nói, mảnh đất này có nhiều người chém gió làm nản ý chí chia sẽ đam mê, đúng thật như vậy mảnh đất này cũng có nhiều người buôn bán phụ tùng tham khảo để lấy hàng về và giảm giá, cạnh tranh và làm nhiều điều buồn.
Có được tiếp tục hay không thớt này đó là do quyết định của các bác.
P/S: Cuối năm tổng kết lại hoạt động và việc làm CXX có 1 chút tâm sự cùng các bác. Dài dòng đừng chê :)

Chào Huy & anh em trong diễn đàn !
Nhìn vào avatar các bạn sẽ thấy mình là mem mới và chưa hề có post nào, nay nhân đọc các ý kiến của anh em, xin được chia sẻ đôi dòng. Sở hữu em Wagon khá lâu rồi, nhưng mình chủ yếu chỉ tập trung bảo dưỡng, giữ gìn cho em nó vận hành được tốt chứ không mấy quan tâm đến chuyện nâng cấp hay độ xe. Một phần do tâm lý ngại đưa em nó (“xe cỏ”!) ra làm dịch vụ tại khu An Dương Vương không biết chi phí & chất lượng ra sao…? phần khác vì em nó vẫn phục vụ tốt (thật ra cũng ít đi nên chưa thấy hỏng vặt) nên mình cứ giữ “nguyên bản” cho nó lành ! :)
Thời gian qua tình cờ đọc được các bài viết trong OS, đặc biệt là chuyên mục “chia sẻ kinh nghiệm tự làm DIY và phụ tùng Suzuki Wagon” mình thấy thật sự rất thú vị và hữu ích. Các bài viết chi tiết, hình ảnh rõ ràng ấy giúp dân văn phòng như mình có thêm những hiểu biết cần thiết để có thể tự kiểm tra, chăm sóc xe hoặc thêm chút “tự tin” để xử lý, sửa chữa các hư hỏng nhỏ hoặc tiến hành nâng cấp theo khả năng. Từ các bài viết, những trao đổi tư vấn nhiệt tình của Huy, mình đã tự thực hiện chống nóng trần xe, chống ồn sàn & cửa, thay mới nhớt+lược, vệ sinh két nước, máy lạnh…gần đây là làm điện chia ổ mồi thuốc. Những việc này có thể xem là đơn giản với vài anh em (& các bác thợ) nhưng mình (& có lẽ ko ít ae sở hữu xe) chắc chắn không thể tự làm nếu không có những trợ giúp trên web, hướng dẫn cụ thể từ thực tế trên xe SWG như vậy. Việc “vọc” xe còn có thể giúp mình hiểu rõ hơn tình trạng xe, các điểm cần lưu ý và không kém phần quan trọng là cảm giác “tự sướng” khi do-it-myself thành công. (Theo ý mình: đã làm thì phải đạt yêu cầu tối thiểu về kỹ thuật/mỹ thuật_ tránh tổn hại đến toàn bộ hệ thống, ngược lại nên tìm đến sự trợ giúp chuyên môn vì an toàn, lợi ích của chính mình)
Giờ đây khi biết nguồn hàng phụ tùng thay thế cho SWG khá dồi dào, mình càng yên tâm và “duyên phận” gắn bó cùng em nó có thể lâu thêm nữa. Việc mọi người tùy theo nhu cầu và khả năng tìm đến giao dịch cùng nhau, tự nguyện hợp tác thuận thảo cần được trân trọng. Với mình, nguồn hàng “chính hãng” chất lượng đi kèm với những tư vấn hợp tình hợp lý luôn là ưu tiên lựa chọn số một. Mong Huy vững tâm tiếp tục đưa những post DIY mới & sưu tầm thêm nhiều phụ tùng/trang trí “to-nhỏ” khác nữa: vừa thỏa mãn đam mê cá nhân đồng thời chia sẻ những trãi nghiệm thực tế đến anh em gần xa cùng tham khảo, thực hiện & “hưởng thụ” các đổi thay, nâng cấp dành cho em SWG bình dị này nha…!

P/S: Hiện mình có giữ "Wagon R+ Sách hướng dẫn sử dụng xe" được Suzuki đề nghị là "Luôn luôn giữ với xe - Chứa thông tin quan trọng về an toàn, vận hành và bảo dưỡng". Nếu bạn nào chưa có booklet này thì vui lòng nhắn inbox để mình photo và tìm cách gởi tặng dịp này nhé ! :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/10/15
139
84
43
42
thằng em cùng cha khác ông nội với wagon nhà mình
này ko bít có về VN ko mấy bác,suzuki đã lột xác về ngoại hình rồi

Hạng B2
5/10/15
139
84
43
42
Nhìn vào avatar các bạn sẽ thấy mình là mem mới và chưa hề có post nào, nay nhân đọc các ý kiến của anh em, xin được chia sẻ đôi dòng. Sở hữu em Wagon khá lâu rồi, nhưng mình chủ yếu chỉ tập trung bảo dưỡng, giữ gìn cho em nó vận hành được tốt chứ không mấy quan tâm đến chuyện nâng cấp hay độ xe. Một phần do tâm lý ngại đưa em nó (“xe cỏ”!) ra làm dịch vụ tại khu An Dương Vương không biết chi phí & chất lượng ra sao…? phần khác vì em nó vẫn phục vụ tốt (thật ra cũng ít đi nên chưa thấy hỏng vặt) nên mình cứ giữ “nguyên bản” cho nó lành ! :)
Thời gian qua tình cờ đọc được các bài viết trong OS, đặc biệt là chuyên mục “chia sẻ kinh nghiệm tự làm DIY và phụ tùng Suzuki Wagon” mình thấy thật sự rất thú vị và hữu ích. Các bài viết chi tiết, hình ảnh rõ ràng ấy giúp dân văn phòng như mình có thêm những hiểu biết cần thiết để có thể tự kiểm tra, chăm sóc xe hoặc thêm chút “tự tin” để xử lý, sửa chữa các hư hỏng nhỏ hoặc tiến hành nâng cấp theo khả năng. Từ các bài viết, những trao đổi tư vấn nhiệt tình của Huy, mình đã tự thực hiện chống nóng trần xe, chống ồn sàn & cửa, thay mới nhớt+lược, vệ sinh két nước, máy lạnh…gần đây là làm điện chia ổ mồi thuốc. Những việc này có thể xem là đơn giản với vài anh em (& các bác thợ) nhưng mình (& có lẽ ko ít ae sở hữu xe) chắc chắn không thể tự làm nếu không có những trợ giúp trên web, hướng dẫn cụ thể từ thực tế trên xe SWG như vậy. Việc “vọc” xe còn có thể giúp mình hiểu rõ hơn tình trạng xe, các điểm cần lưu ý và không kém phần quan trọng là cảm giác “tự sướng” khi do-it-myself thành công. (Theo ý mình: đã làm thì phải đạt yêu cầu tối thiểu về kỹ thuật/mỹ thuật_ tránh tổn hại đến toàn bộ hệ thống, ngược lại nên tìm đến sự trợ giúp chuyên môn vì an toàn, lợi ích của chính mình)
Giờ đây khi biết nguồn hàng phụ tùng thay thế cho SWG khá dồi dào, mình càng yên tâm và “duyên phận” gắn bó cùng em nó có thể lâu thêm nữa. Việc mọi người tùy theo nhu cầu và khả năng tìm đến giao dịch cùng nhau, tự nguyện hợp tác thuận thảo cần được trân trọng. Với mình, nguồn hàng “chính hãng” chất lượng đi kèm với những tư vấn hợp tình hợp lý luôn là ưu tiên lựa chọn số một. Mong Huy vững tâm tiếp tục đưa những post DIY mới & sưu tầm thêm nhiều phụ tùng/trang trí “to-nhỏ” khác nữa: vừa thỏa mãn đam mê cá nhân đồng thời chia sẻ những trãi nghiệm thực tế đến anh em gần xa cùng tham khảo, thực hiện & “hưởng thụ” các đổi thay, nâng cấp dành cho em SWG bình dị này nha…!

P/S: Hiện mình có giữ "Wagon R+ Sách hướng dẫn sử dụng xe" được Suzuki đề nghị là "Luôn luôn giữ với xe - Chứa thông tin quan trọng về an toàn, vận hành và bảo dưỡng". Nếu bạn nào chưa có booklet này thì vui lòng nhắn inbox để mình photo và tìm cách gởi tặng dịp này nhé ! :)
em cũng muốn bán xe nhìu lần vì phụ tùng thay thế ko có,nhưng gặp đc anh làm điện lực ở trên lâm đồng cung cấp phụ tùng và chia sẻ nhìu bài DIY bổ rẻ và cuối cùng em quyết định gắn bó với em nó luôn.Và điền quan trọng nhất là đỡ tốn một số tiền lớn để đổi xe,số tiền đó em để dành cho con ăn học! Hê hê

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
View attachment 415485

Rất cám ơn bác đã có đôi dòng làm em thấy phấn chấn hẳn lên, chí ít em cũng thấy được những bài trong thớt này cũng giúp cho nhiều bác một chút gì đó cách bảo dưỡng và tự làm một số lặt vặt cho xe.
Em sẽ giữ lửa những bài viết này sao cho thật nóng và thật có ích không những trong chiếc xe mà sẽ có những kinh nghiệm làm những đồ gia dụng đơn giản.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Tình hình là thời tiết huế mùa đông rất lạnh có mưa dầm nên độ ẩm không khí rất cao. Có ngày độ ẩm lên tới 100% như ảnh chụp. Trong xe em các kính ướt đẫm. Em bật máy điều hòa các kiểukính lái vẫn không trong được, phải dùng khăn lau. Bên ngoài kính không bị đọng nước. Có bác nào có kinh nghiệm xử lý không, giúp em với.View attachment 414343
Sorry vì trả lời vấn đề này chậm. Em nên nhớ điều khiển sấy kính có 2 vấn đề
1. Kính lái bị ướt bên trong: Mở máy lạnh và để chế độ thổi gió lên kính cho nó hút hết nước và hơi ẩm bên trong kính sau đó:
- Nếu trời lạnh thì tắt AC và chuyển chế độ qua sấy nóng và để hở hai kính bên tài và bên phụ xuống 1 chút, hoặc tắt hết máy lạnh
- Nếu trời nóng thì chuyển chế độ thổi gió không cho lên kính lái hoặc cho thổi vào xe hoặc xuống chân.
2. Nếu Kính lái bị ướt bên ngoài: Gạt nước và bấm nước rửa kính. Sẽ có nhiều trường hợp tùy theo độ ẩm và độ lạnh thì sẽ có trường hợp kính lái bị lạnh và đóng sương bên ngoài - trường hợp này là sợ nhất. Lúc đó bậc chế độ sưởi nóng và cho gió thổi lên kính lái sẽ hết ngay trường hợp này, nhưng một lúc sau sẽ đóng mờ kính lái phía bên trong. Thử xem để chế độ vừa mở máy lạnh và vừa để chế độ sấy nóng xem sao? Nhớ là cho gió thổi lên kính lái nhé. Kính lái sẽ trong vắt ngay. Nhớ là chế độ nóng như thế nào là tùy chỉnh sao cho kính lái được ấm không đọng sương bên ngoài và máy lạnh sẽ làm nhiệm vụ hút hơi nước ẩm bên trong.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: HVU and Olety
Hạng B1
24/2/15
74
88
18
Quận 7 - Sài gòn
Rất cám ơn bác đã có đôi dòng làm em thấy phấn chấn hẳn lên, chí ít em cũng thấy được những bài trong thớt này cũng giúp cho nhiều bác một chút gì đó cách bảo dưỡng và tự làm một số lặt vặt cho xe.
Em sẽ giữ lửa những bài viết này sao cho thật nóng và thật có ích không những trong chiếc xe mà sẽ có những kinh nghiệm làm những đồ gia dụng đơn giản.
* Không ngờ T. viết bài đầu tiên mà "lê thê" đến thế, nhưng ngắn gọn thì khó hết ý được...Lâu nay mình "âm thầm" nhận hỗ trợ "offline" khá nhiều, nhân dịp này lên tiếng cảm ơn bác "online" chứ ! hehe. Và cảm ơn anh em đã dành thời gian đọc & chia sẻ cùng mình nữa....:3duongbia:

Hạng C
25/4/15
524
513
93
44
Ty chống cửa sau - hàng xịn vì nó gấp đôi cái em đang dùng - em dùng nó đã tốt rồi nay có cái gấp đôi giá.
View attachment 413798

cái này bác lùng mua ở đâu vậy bác, có nhiều loại ko? cho em xin ít info nhé.

Bộ ron cửa - hàng tốt được tuyển chọn. Cất công săn lùng sẽ có thôi
View attachment 413800 View attachment 413801

cho em xin cái info hàng tốt này luôn ah.

cảm ơn bác nhiều.

ah mà bộ ron cửa này bác dùng để thay hay gắn thêm ah

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
* Không ngờ T. viết bài đầu tiên mà "lê thê" đến thế, nhưng ngắn gọn thì khó hết ý được...Lâu nay mình "âm thầm" nhận hỗ trợ "offline" khá nhiều, nhân dịp này lên tiếng cảm ơn bác "online" chứ ! hehe. Và cảm ơn anh em đã dành thời gian đọc & chia sẻ cùng mình nữa....:3duongbia:
Chính xác em cám ơn bác online và đề nghị luôn là bác online thường xuyên để cùng thảo luận nhiều vấn đề :)
Tết này mà chiếc SWG Đà Lạt mà được chụp chung hình với SWG của bác là được hân hạnh lắm đó nha, vì xe bác thuộc hàng đỉnh hiếm có đó