Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Vậy ý bác là e cứ mua led chịu 12v về lắp là ok hả bác?
e định mua loại led mà dạng dây có thể cắt theo đoạn 3,5,9 cái xong rồi hàn dây điện vô, loại này đc k bác?
còn đi day đấu vào chung với đường điện của cái công tắc bên hông cửa có sẵn thì e cứ đấu trực tiếp luôn đc k bác?
thật tình e chỉ biét chút về điện nhà, chứ điẹn xe thì e mù hoàn toàn, nên hỏi hơi nhiều. Nếu phiền bác thì cho e xin lỗi đã làm phiền bác nhé!
e còn k biết cách đi day tại bảng mạch cầu chì nữa, bác có post bài nhưng e xem k hiểu lắm(chắc gà quá)!
Bác mua dây loại 3 led điện áp 12v rồi cắt theo 3 6 9 là được.
Lưu ý công tắc cho tín hiệu mass nên đầu+ của led bác cho vào cực + của bình.
Bác cứ làm không sao cả tuy nhiên nếu có thất bại là có thêm kinh nghiệm

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
e k sợ thất bại chỉ sợ cháy xe bác ạ!!! đâu phải cái gì mình cũng biết nên thất bại là bt ạ. dạ e cám ơn bác, nếu có gì thắc mắc e lại xin đc làm phiền bác:3dcuoi:
ps: cho e hỏi ngu tí: xe nó làm ra là chỉ cho dùng từng ấy thiết bị điện theo xe, nay mình tăng thêm thiết bị thì có làm nó quá tải k bác?

• Like
Reactions: tuangiga31mes2c
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
e k sợ thất bại chỉ sợ cháy xe bác ạ!!! đâu phải cái gì mình cũng biết nên thất bại là bt ạ. dạ e cám ơn bác, nếu có gì thắc mắc e lại xin đc làm phiền bác:3dcuoi:
ps: cho e hỏi ngu tí: xe nó làm ra là chỉ cho dùng từng ấy thiết bị điện theo xe, nay mình tăng thêm thiết bị thì có làm nó quá tải k bác?
Cháy xe là tại sao? đó là với những thiết bị dùng điện lớn mà đi dây nhỏ, hoặc là mối nối ẩu làm phát sinh nhiệt gây cháy. Bác đừng đi dây luộm thuộm mà phải gọn gàng, dùng dây điện tốt là OK
Dây đi trong xe phải đi trong ống hoặc bọc keo tăng cường cách điện là không sao cả.
Thất bại ở đây là đấu dây nó không sáng, ngoài ra bác nên dùng thêm cầu chì cho yên tâm nhỡ có chạm chập thì nó đứt chì bảo vệ được hệ thống.
Em rất thích những bác DIY, nên em không ngại ngồi giải thích cho bác. Bác cứ làm thỏa mái, nếu được bác vẽ sơ đồ mạch chỉ rõ nơi nào đấu vào đâu em sẽ kiểm tra giúp cho bác

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Cháy xe là tại sao? đó là với những thiết bị dùng điện lớn mà đi dây nhỏ, hoặc là mối nối ẩu làm phát sinh nhiệt gây cháy. Bác đừng đi dây luộm thuộm mà phải gọn gàng, dùng dây điện tốt là OK
Dây đi trong xe phải đi trong ống hoặc bọc keo tăng cường cách điện là không sao cả.
Thất bại ở đây là đấu dây nó không sáng, ngoài ra bác nên dùng thêm cầu chì cho yên tâm nhỡ có chạm chập thì nó đứt chì bảo vệ được hệ thống.
Em rất thích những bác DIY, nên em không ngại ngồi giải thích cho bác. Bác cứ làm thỏa mái, nếu được bác vẽ sơ đồ mạch chỉ rõ nơi nào đấu vào đâu em sẽ kiểm tra giúp cho bác
dạ e đa tạ bác. e đi mua các đồ cần để làm rồi chụp hình gửi nhờ bác tư vấn thêm. đa tạ bác

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
E đã đấu thử đèn vào công tác cửa nhưng e k thể xác định đc sợi + của bình đi trong xe là sợi nào! Nên kết quả là đèn CHƯA sáng!:3dcuoi: E chỉ biết vị trí của cái cầu chì của công tắc cửa trên bảng cầu chì thôi. Mai mò tiếp... Bác @choixongxu có gợi ý gì giúp e đc k?

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
bác @choixongxu : sau khi e ngâm cứu vụ đi Led chung công tắc cửa thì nó quá phức tạp so với trình của e....nên e định làm như sau cho nó đơn giản hơn:
- e đi chung đường điện của đèn trần.
-sau đấy e đi dây mắc nối tiếp các Led với nhau
- e gửi bác cái hình e định đi dây như thế này bác xem giúp e thấy có đc k ạ!
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

ps: e k biết cách đi cầu chì như thế nào, nhờ bác chỉ e cách đấu cầu chì với! và dùng 1 cầu chì cho 4 Led hay mỗi cái 1 cầu chì ạ? ( e mắc nối tiếp các Led với nhau).
còn đây là cái đèn trần của e, e định đấu dây từ chổ e khoang tròn:
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon
khi nào bác rảnh thì nhờ bác tư vấn hộ e cái. Xin cảm ơn bác!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
E đã đấu thử đèn vào công tác cửa nhưng e k thể xác định đc sợi + của bình đi trong xe là sợi nào! Nên kết quả là đèn CHƯA sáng!:3dcuoi: E chỉ biết vị trí của cái cầu chì của công tắc cửa trên bảng cầu chì thôi. Mai mò tiếp... Bác @choixongxu có gợi ý gì giúp e đc k?
Độ điện cho xe có rất nhiều phong cách và thể hiện tính kỹ lưỡng hoặc là tay nghề của người chơi hay là người thợ....
Có nhiều cách lấy điện khác nhau, có người thì đoán các dây màu đỏ, màu xanh là chắc có điện thế là lấy con dao gọt vỏ cách điện và chích đầu đồng hồ đo để xác định nó có điện hay không, nếu không đúng thì lấy băng keo bó cái phần tổn thương đó lại. Nếu may mắn đúng thì đó là bàn tay vàng...
Tuy nhiên, với em thì rườm rà hơn một tý đó là lấy điện B+ thường trực như thế này có qua cầu chì hẳn hoi nên nó mất thời gian, nhiều khi loay hoay cả buổi mới lấy được tín hiệu của một sợi dây rồi nào là chụp hình rồi đưa bài lên cho anh em chiêm ngưỡng
https://www.otosaigon.com/threads/c...uc-luc-trang-1.8616854/page-154#post-11272292

Và cụ thể hơn việc đi dây luồng qua mấy cục cao su mất thời gian nhiều vô kể, bác phải cần một sợi dây cước để xuyên qua nơi không thể đẩy dây điện đi được rồi dùng keo bó dây điện kéo đến nơi cần đến
https://www.otosaigon.com/threads/c...muc-luc-trang-1.8616854/page-77#post-10473818

Còn việc nối dây thì bác tuân thủ nguyên tắc hai đầu dây phải bắt tay nhau để cho hai đứa được quấn chặt nhau cho thân thiện
img_3887-jpg.276228

Kỹ thêm một chút thì cho thêm một tý chì hàn với cái mỏ hàn, mỏ hàn này khi mua không nên tiết kiệm khoảng tầm trên 45 hoặc 50 hoặc 65 watt vì càng nhỏ công suất mỏ hàn càng rẽ nhưng không đủ nóng cho ta làm công chuyện.
Ngoài ra, cũng nên hạn chế dùng băng keo cách điện nhưng đôi khi cũng phải dùng vì không thể nào luồng gel nhiệt vào được. Tuy nhiên, dùng gel nhiệt vẫn là phương án lựa chọn tốt nhất cho việc bọc mối nối, nếu từng mối nối có chì hàn là tuyệt không có gì phải chê
19-jpg.158891

Bác nên đọc từ trang 1 nơi đó có phụ lục cho từng hạng mục, em sẽ cố gắng cập nhật hết để các bác tiện tra cứu khi cần.
Chúc bác luôn thành công khi lao vào nhiều hạng mục DIY mệt phờ người nhưng mê say nhiều khi quên cả cô vợ cả luôn chờ mong bác.... (Hic đừng giống như em ....)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
bác @choixongxu : sau khi e ngâm cứu vụ đi Led chung công tắc cửa thì nó quá phức tạp so với trình của e....nên e định làm như sau cho nó đơn giản hơn:
- e đi chung đường điện của đèn trần.
-sau đấy e đi dây mắc nối tiếp các Led với nhau
- e gửi bác cái hình e định đi dây như thế này bác xem giúp e thấy có đc k ạ!
View attachment 504664
ps: e k biết cách đi cầu chì như thế nào, nhờ bác chỉ e cách đấu cầu chì với! và dùng 1 cầu chì cho 4 Led hay mỗi cái 1 cầu chì ạ? ( e mắc nối tiếp các Led với nhau).
còn đây là cái đèn trần của e, e định đấu dây từ chổ e khoang tròn:View attachment 504653 khi nào bác rảnh thì nhờ bác tư vấn hộ e cái. Xin cảm ơn bác!
Led chiếu sáng chân mà bác đấu chung với đèn trần thì em thấy không ổn bác ơi, vì nhiều khi xe đang đi nhỡ rơi đồ giá trị thì bác cần mở đèn để nhặt nó... hoặc nhiều khi em cũng hay đi ban đêm cho sáng đèn chiếu sáng dưới chân thấy cũng hay lắm.
Cho nên em thấy đèn này bác nên cho qua công tắc, cách lấy điện thì bác lấy ngay hộp cầu chì của xe, tai đó chắc còn dư ngăn cầu chì nào đó và bác gắn cầu chì và gắn jack là xong.
img_3894-jpg.276235

Từ dây B+ này bác cho qua công tắc và sau công tắc dẫn 1 sợi dây đi đến đèn đó là đầu + của Led, dây mass sườn cho đầu âm (-) của led thì lấy ngay tại chỗ của đèn cho gọn.
DIY nên bác từ từ ngâm cứu, đừng có vội, suy nghĩ một hồi là ra, bác yên tâm

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
cái này: https://www.otosaigon.com/threads/c...muc-luc-trang-1.8616854/page-77#post-10473818 e đọc lần này là lần thứ 3, nay e hiểu thế này có đúng k bác: đồ điện trên oto nó cần 1 cực: nguồn cấp từ B+, còn cực còn lại luôn là mass. e hiểu thế đúng chưa bác?
vậy nếu e lấy "điện B+ thường trực", thế thì khi mở cửa đèn nó có sáng k bác?
ps: e rất ngố về điện oto nên hỏi hơi nhiều, mong bác thông cảm ạ!