Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
hix, nó cháy luôn em còn biết là tại sao, đây nó ko cháy, nó chỉ bị mất điện thôi, đến lúc dừng xe khoảng 5, 10 phút lại có điện. hix. mà em có 2 cái cầu chì cùng mầu, 1 cái là 30s 1 cái là 30. thế là như lào? bác nào bít bảo em với
wp_20160808_19_22_39_pro-jpg.515693

wp_20160806_10_13_37_pro-jpg.514772

Theo em là bộ này bị lỗi đó bác, nó chập chờn nên mới có hiện tượng như thế.
Về cầu chì thì giá trị trên đó là giá trị dòng điện đi qua mà cầu chì bị đứt gây ngắt mạch để bảo vệ đường dây điện hoặc không cho phép dòng điện lớn hơn đi qua.

• Like
Reactions: tuangiga31mes2c
Tập Lái
1/8/16
16
5
3
38
E chỉ ko hiểu 30s là gì và 30 là gì?hix e vốn ko biết gì về điện nhưng lại hay ngịch điện.hj

Tập Lái
21/6/15
39
21
8
48
Anh Huy ơi! Em gắn seatbelt cho hàng ghế sau OK rồi nhé, đã chạy thử trên cao tốc LT-DG thấy yên tâm hơn và nẹp kính cũng ok, cái cũ chai hết rồi. Em cám ơn anh.
P/s. Em đã nâng cấp hộp tỳ tay của anh, "ốp sừn" gắn usb sạc đt cho hàng ghế sau
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

• Like
Reactions: late25s
Hạng B2
8/10/11
345
216
43
Tp.HCM
Xe bác nào còn chìa khóa zin có thể cho em xem thử nó trông như thế nào được không các bác?
Thanks.

Hạng B2
18/4/16
109
60
28
47
wp_20160808_19_22_39_pro-jpg.515693

wp_20160806_10_13_37_pro-jpg.514772

Theo em là bộ này bị lỗi đó bác, nó chập chờn nên mới có hiện tượng như thế.
Về cầu chì thì giá trị trên đó là giá trị dòng điện đi qua mà cầu chì bị đứt gây ngắt mạch để bảo vệ đường dây điện hoặc không cho phép dòng điện lớn hơn đi qua.
Bác nhìn xem tiết diện phần dây chì xem nó có giống nhau ko, em nghĩ ko khác nhau đâu ạ.

Hạng B2
8/10/11
345
216
43
Tp.HCM
Cảm ơn anh, em cũng có hình 2 chìa, bác chủ xe bảo là chìa zin của xe đời 2003, nhưng nhìn khác hoàn toàn chìa khóa xe anh. Không biết mỗi đời xe thiết kế đuôi chìa khóa có khác nhau không anh?
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Nâng cấp đồng hồ suzuki wagon
Cụm đồng hồ mới cho xe có nhiều chức năng, tuy nhiên đây là cụm đồng hồ cho suzuki wagon thế hệ mới có hệ thống điều khiển trung tâm tương ứng với nó.
Nếu tra các thông số các con cảm biến thì hoàn toàn tương thích với dòng xe wagon mà chúng ta đang sử dụng, nên việc can thiệp một chút bằng các con vi xử lý giả lập vào hệ thống mạch là suzuki wagon có ngay một bộ đồng hồ đời mới hoành tráng như bao xe đời mới khác.
Em đã dùng bộ này xem ra cũng 8 tháng nay với hơn 8.000 km em nó hoạt động rất tốt, tuy nhiên một số option còn thiếu làm em cảm thấy như thiếu đi 1 cái gì đó
img_5727-jpg.395290

Hàng trên chỉ sử dụng chức năng đèn pha báo sáng
Hàng dưới, em nó được sử dụng hết, chức năng hay nhất khi xăng trong bình còn khoảng 8 lít là đèn hình cây xăng báo sáng
img_5728-jpg.395291

Hai chức năng ở giữa luôn luôn cần phải qan sát trong lúc vận hành xe đó là cảnh báo nhiệt độ cao và thiếu nhớt làm mát.
img_5730-jpg.395292

hai đèn báo này cho biết xe đã được khóa 4 cánh cửa và giới hạn tốc độ quá 50km/h sẽ cho tín hiệu báo như 81 kim vàng giọt lệ hứa hẹn một sân chơi cho nhiều cao thủ độ xe ra tay nâng cấp chiếc xe tưởng chừng như tuyệt chủng thành một chiếc xe tiện nghi có option chẳng giống ai :)
Với những chúc năng mà theo CXX thấy cần thiết, giờ em cho thêm một số đèn báo thêm
1- Dây an toàn chưa cài
2- Đèn sương mù
3 - Đèn ABS - Vẫn biết rằng ABS là hệ thống chống bó cứng phanh nhưng em mạo muội chế qua cho em nó cái tên sau: ABS - air boost system - hệ thống gió tăng cường cho két nước làm mát giúp cho tài xế ngồi trên ghê lái kiểm soát toàn bộ hệ thống an toàn trên xe. Nhiều khi đang lim dim tận hưởng cảm giác lái êm ái tuyệt vời trên Su wagon thần thánh mà thấy cái đèn này báo sáng thì thấy nó mới đã, chứ nó mà im lìm thì chuẩn bị toát mồ hôi do quá nhiệt nước làm mát đấy.
Những hình ảnh sau em mang tính giới thiệu chứ không hướng dẫn DIY vì để làm được phải đòi hỏi sự kiên trì đến tột cùng của của sự nhẫn nại, mà nếu nhỡ đảo ngược cực tính thôi thì cũng gây thiệt hại không kém
Nào bắt tay vào làm việc, với một phần dây nhợ lằng nhằng phức tạp

Nhưng rồi cũng đâu vào đấy, mặt dưới cũng còn một mớ dây với những mối hàn luộm thuộm mà em không dám quảng cáo

Xong rồi nhé

Lên đèn và test thử

Bậc công tắc lên ON tất cả đèn chức năng sáng

Nổ máy thì đèn tắt hết

Xong

Clip
Tuy nhiên em nó có ánh sáng hơn 1 chút, ngày mai chỉnh lại
Dùng decal dán bảo vệ mặt kính

Xong, mọi cái hoàn hảo
Ngày mai tiếp tục

Hạng B2
18/4/16
109
60
28
47
Nâng cấp đồng hồ suzuki wagon
Cụm đồng hồ mới cho xe có nhiều chức năng, tuy nhiên đây là cụm đồng hồ cho suzuki wagon thế hệ mới có hệ thống điều khiển trung tâm tương ứng với nó.
Nếu tra các thông số các con cảm biến thì hoàn toàn tương thích với dòng xe wagon mà chúng ta đang sử dụng, nên việc can thiệp một chút bằng các con vi xử lý giả lập vào hệ thống mạch là suzuki wagon có ngay một bộ đồng hồ đời mới hoành tráng như bao xe đời mới khác.
Em đã dùng bộ này xem ra cũng 8 tháng nay với hơn 8.000 km em nó hoạt động rất tốt, tuy nhiên một số option còn thiếu làm em cảm thấy như thiếu đi 1 cái gì đó
img_5727-jpg.395290

Hàng trên chỉ sử dụng chức năng đèn pha báo sáng
Hàng dưới, em nó được sử dụng hết, chức năng hay nhất khi xăng trong bình còn khoảng 8 lít là đèn hình cây xăng báo sáng
img_5728-jpg.395291

Hai chức năng ở giữa luôn luôn cần phải qan sát trong lúc vận hành xe đó là cảnh báo nhiệt độ cao và thiếu nhớt làm mát.
img_5730-jpg.395292

hai đèn báo này cho biết xe đã được khóa 4 cánh cửa và giới hạn tốc độ quá 50km/h sẽ cho tín hiệu báo như 81 kim vàng giọt lệ hứa hẹn một sân chơi cho nhiều cao thủ độ xe ra tay nâng cấp chiếc xe tưởng chừng như tuyệt chủng thành một chiếc xe tiện nghi có option chẳng giống ai :)
Với những chúc năng mà theo CXX thấy cần thiết, giờ em cho thêm một số đèn báo thêm
1- Dây an toàn chưa cài
2- Đèn sương mù
3 - Đèn ABS - Vẫn biết rằng ABS là hệ thống chống bó cứng phanh nhưng em mạo muội chế qua cho em nó cái tên sau: ABS - air boost system - hệ thống gió tăng cường cho két nước làm mát giúp cho tài xế ngồi trên ghê lái kiểm soát toàn bộ hệ thống an toàn trên xe. Nhiều khi đang lim dim tận hưởng cảm giác lái êm ái tuyệt vời trên Su wagon thần thánh mà thấy cái đèn này báo sáng thì thấy nó mới đã, chứ nó mà im lìm thì chuẩn bị toát mồ hôi do quá nhiệt nước làm mát đấy.
Những hình ảnh sau em mang tính giới thiệu chứ không hướng dẫn DIY vì để làm được phải đòi hỏi sự kiên trì đến tột cùng của của sự nhẫn nại, mà nếu nhỡ đảo ngược cực tính thôi thì cũng gây thiệt hại không kém
Nào bắt tay vào làm việc, với một phần dây nhợ lằng nhằng phức tạpView attachment 517790
Nhưng rồi cũng đâu vào đấy, mặt dưới cũng còn một mớ dây với những mối hàn luộm thuộm mà em không dám quảng cáo
View attachment 517791
Xong rồi nhé
View attachment 517792
Lên đèn và test thử
View attachment 517793
Bậc công tắc lên ON tất cả đèn chức năng sáng
View attachment 517794
Nổ máy thì đèn tắt hết
View attachment 517795
Xong
View attachment 517796
Clip
Tuy nhiên em nó có ánh sáng hơn 1 chút, ngày mai chỉnh lại
Dùng decal dán bảo vệ mặt kính
View attachment 517797 View attachment 517798 View attachment 517799 View attachment 517800
Xong, mọi cái hoàn hảo
Ngày mai tiếp tục
Ngưỡng mộ bác xù quá, em cũng đang muốn có 1 cái đồng hồ giống bác, nhưng ko cần nhiều option như bác đâu ạ.