Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
[Chia sẻ] Ngẫu hứng Mũi Né - Sài Gòn không theo QL1A

Đầu tháng 3 em và gia đình nhỏ có chuyến đi ngẫu hứng đến Phan Rang - Tháp Chàm.

Trên đường về lại Sài Gòn, đoạn từ Mũi Né về lại SGN, em không đi theo QL1A vì 3 lí do:
  1. QL1A có vẻ đông mà toàn xe lớn, lại chạy cà rề. Chạy một đoạn từ ngã 3 DT712-QL1A đến ngã tư QL1A-QL55B (~14km) là em ngán tận cổ.
  2. QL1A biển báo nhiều quá. Chỉ có 1 đoạn hơn 14km ở lí do trên mà em nhìn phát chán, nào là biển cấm vượt, biển hạn chế tốc độ, biển dân cư v.v
  3. Không vội về thời gian và có hứng đi đường "tà đạo"
Tính ra xa hơn 50km so với đi QL1A, (thay vì đi thẳng DT709 tới Lagi rồi theo QL55, em vòng ra QL1A bắt đầu từ chấm đỏ ở hình dưới , sau đó tá hỏa vì lí do (1)(2) nên quẹo vô QL55B rồi cứ thế theo QL55).

Đi đường này có thể không nhanh nhất nhưng lái xe rất thoải mái đầu óc, nguyên tuyến em chỉ phải lo tập trung sao cho không ngủ gật, ngắm cảnh 2 bên đường, nghe nhạc nói chuyện, không phải lo để ý biển báo nhiều, thỉnh thoảng mới có biển hạn chế tốc độ rồi khu dân cư.

Đây là toàn bộ tuyến đường ghi lại trên Google:

Tổng cộng 295km (nếu đi theo đường ngắn nhất Google chỉ thì khoảng 208km+/-), em vừa chạy vừa ngắm cảnh chụp hình rồi ăn uống nghỉ xả hơi, nên đi hết 7 tiếng 40p.

Cụ thể:
Mũi Né - Võ Nguyên Giáp - Phan Thiết
Phan Thiết - Âu Cơ - Lạc Long Quân - thẳng Mũi Kê Gà
Mũi Kê Gà - ngã ba DT709-D712 thì quẹo trái - DT709 - Lagi
Lagi - QL55 - Suối Rao-Phước Tân - Xuân Sơn-Đá Bạc - Bình Giã-Đá Bạc - QL56
QL56 - DT770 (DT770 đường vừa tốt vừa vắng, lại khá rộng rãi, cứ theo đúng tốc độ mà lái, sướng như lái trên cao tốc LT-DG đoạn sau khi qua ngã 4 Vũng Tàu)
QL51 - SGN (đoạn này không bàn rồi vì các bác quá rành)

DT770 chỉ tốt cho đến chỗ cắt với cao tốc LT-DG, sau đó thì thấy khá ngoằn ngoèo cho đến khi ra được QL51

Bonus vài tấm ảnh chụp dọc đường cho vui (em chụp theo kiểu có gì chụp nấy, các bác đừng cười):

Phước Diêm, gần Phước Diêm có Thương Diêm nữa nha

Đường ven biển Ninh Thuận, đoạn qua khỏi Cà Ná trước khi tới Mũi Dinh

Đường ven biển Ninh Thuận, đoạn qua khỏi Cà Ná trước khi tới Mũi Dinh

Phước Diêm:

Đâu đó trên đường ven biển Ninh Thuận (gần hải đăng Mũi Dinh):

chụp từ Tháp Chàm, hướng máy ảnh chĩa về phương Bắc:

Hoa gì em không biết tên, bác nào chỉ tên giúp?

Bãi biển Bình Sơn nhìn về hướng bãi biển Ninh Chữ

Bãi biển Bình Sơn nhìn về hướng cửa sông Dinh - Phan Rang

Bãi biển hoang vắng gần Mũi Kê Gà

P/S: em chèn thêm hình

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Đi QL1A căng thẳng lắm. Chốc chốc là báo cấm vượt, trong khi không hiếm xe chạy rề rề. Có nhiều đoạn đường thẳng rất dễ tiện vượt thì lại cấm, nhiều chỗ không cấm thì ngay và luôn 1 đoàn xe ngược chiều. Ức chế muốn chết, nhất là chạy chiếc xe có mã lực mạnh.
Nhiều ông tài xế cũng ý thức kém, vừa chạy vừa bấm điện thoại, bất kể xe sau thế nào. Nhiều lúc vượt lên xem chiếc xe "dẫn đoàn" xem vấn đề gì mà chạy chậm thế, đa phần là đang bấm hoặc nghe điện thoại. Nói chung là ức chế toàn tập khi đi đoạn đường này (QL20 đi Đà Lạt cũng vậy).

Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Đi QL1A căng thẳng lắm. Chốc chốc là báo cấm vượt, trong khi không hiếm xe chạy rề rề. Có nhiều đoạn đường thẳng rất dễ tiện vượt thì lại cấm, nhiều chỗ không cấm thì ngay và luôn 1 đoàn xe ngược chiều. Ức chế muốn chết, nhất là chạy chiếc xe có mã lực mạnh.
Nhiều ông tài xế cũng ý thức kém, vừa chạy vừa bấm điện thoại, bất kể xe sau thế nào. Nhiều lúc vượt lên xem chiếc xe "dẫn đoàn" xem vấn đề gì mà chạy chậm thế, đa phần là đang bấm hoặc nghe điện thoại. Nói chung là ức chế toàn tập khi đi đoạn đường này (QL20 đi Đà Lạt cũng vậy).
Chạy có 14km em ớn luôn bác, vừa quẹo vô QL55B nhìn đường xá trống hoác nó sướng gì đâu.

Bác có vẻ hay đi Đà Lạt, em đang tính đi Bảo Lộc vài ngày chắc bác cũng rành đường đoạn này, không biết từ QL1A quẹo vô DT766 để lên Bảo Lộc thì đường xá thế nào vậy bác?

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Chạy có 14km em ớn luôn bác, vừa quẹo vô QL55B nhìn đường xá trống hoác nó sướng gì đâu.

Bác có vẻ hay đi Đà Lạt, em đang tính đi Bảo Lộc vài ngày chắc bác cũng rành đường đoạn này, không biết từ QL1A quẹo vô DT766 để lên Bảo Lộc thì đường xá thế nào vậy bác?

Em chưa đi DT766, trước đây khi chưa có cao tốc TPHCM-Long Thành - Dầu Giây em từ TPHCM đi Đà Lạt em hay đi vào DT767.

• Like
Reactions: TenaciousOwl
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Em chưa đi DT766, trước đây khi chưa có cao tốc TPHCM-Long Thành - Dầu Giây em từ TPHCM đi Đà Lạt em hay đi vào DT767.
DT767 em có chạy vài lần gần đây khi đi Trị An, nhớ là đường khá tốt và tương đối vắng phải không bác?