Hạng B2
12/3/19
330
185
71
28
Chào các bác, gia nhập forum cùng anh em đã lâu nhưng giờ mới rảnh để chia sẻ một công nghệ rửa xe mới tại Việt Nam

Chả là cách đây 3 ngày mình có đưa xe vào hãng để được rửa và làm sạch, bị giữ xe 3 ngày để làm này làm nọ, lấy ra chạy được 1 ngày lại hơi nản tại vì chạy xíu đã dơ. Tết sắp đến nên phải rửa tiếp. Được ông anh trong hội xe giới thiệu, mình đưa “vợ hai” đi qua PowerSteam tại Giga mall Thủ Đức để rửa.

Trước khi đến mình có nghiên cứu về công nghệ này rồi:
  • PowerSteam là công nghệ xuất xứ từ Canada, đang được ưa chuộng ở Canada và Mỹ, nay có mặt tại Việt Nam
  • Công nghệ hơi nước bão hoà: nghe lạ nhưng mà nó được sử dụng trong y tế, vệ sinh diệt khuẩn => giờ họ dùng cho xe hơi để diệt khuẩn nội thất (nghe thú vị đúng không?)

Chia sẻ về công nghệ rửa xe hơi nước bão hoà

Đây là khu vực rửa xe của họ tại Giga Mall, rất gọn gàng và chuyên nghiệp, đặc biệt là con máy di động bên tay trái là nhân vật chính trong màn rửa xe này đó.

Đây là khoang máy và nội thất của mình trước và sau khi rửa. Các bác xem qua để thấy độ sạch nhé.

Ấn tượng đầu tiên khi mình đưa xe đến rửa, là nhìn tác phong nhân viên rất chuyên nghiệp, dụng cụ máy móc phục vụ cho việc rửa xe thì khỏi phải bàn luôn, quá pro. Xe mình cũng đã đi rửa rất nhiều nơi, vì xe đã hơn 4 năm rồi, nhưng lần đầu được trải nghiệm công nghệ 4.0 của PowerSteam thấy thật phấn khích. Rất nhiều công đoạn trong một qui trình được áp dụng: như hút bụi trước, sau đó dùng dung dịch gốc nước rửa và cọ những chỗ ngóc ngách trong khoang máy, nếu nội thất thì dùng cọ và khăn thắm dung dịch để chùi rửa, lau khô. Sau đó xịt hơi nước bão hòa áp lực cao 188psi, ở nhiệt độ 70-100 độ C, độ ẩm thấp khoảng 5% để đánh bay vết bẩn và diệt khuẩn, công đoạn cuối cùng là bôi lớp dưỡng nội ngoại thất, nhìn xe không thể tin nổi từ trong ra ngoài như xe mới mua được vài ngày hehehe!

Lúc này họ đang xịt dung dịch rửa xe gốc nước cho mình nè. Làm kĩ lắm.

Xe mình trong khi đang rửa, nhìn đi sàn sạch sẽ không đọng nước luôn đó

Mình có thể chia sẻ thêm những kiến thức về PowerSteam này cho anh em tham khảo:
  • Rửa xe vậy có trầy sơn không? =>Nhìn trong hình thấy cầm vòi xịt vào xe thấy sợ, nhưng thật ra đó là hơi nước thôi. Mình có hỏi rồi, kĩ thuật viên luôn để vòi cách xe 10 – 20 cm, tuyệt đối không xịt trực tiếp thẳng vào vết bẩn mà là dùng độ ẩm + nhiệt độ ấm 70 độ C để làm bụi bẩn mềm ra và dễ dàng lau sạch bằng khăn. ==> Điều này như việc rửa chén bằng nước ấm sẽ mau sạch hơn rửa chén bằng nước lạnh vậy.
  • Nội thất diệt khuẩn làm sao? Chiếc máy từ PowerSteam có 2 chế độ, rửa nội thất sẽ được dùng với chế độ 5% độ ẩm và nhiệt độ lên đến gần 100 độ C. Vì thế hơi nước rửa trong nội thất sẽ diệt được vi khuẩn với nhiệt độ cao, và độ ẩm thấp nhất có thể khiến cho xe khô thoáng ngay sau khi rửa.
Còn về việc có đáng tin không? Mình nghĩ là các bác cứ thử đi rồi hẵng đánh giá. Với mình, mình thấy nhiều địa điểm của hãng Mitsubishi đã sử dụng công nghệ này, vì thế mình tin tưởng về độ uy tín ở đây.
Hơn nữa ở đây vệ sinh khoang máy chỉ khoảng 500k mà lấy liền (còn thoa dưỡng), nội thất làm kĩ đến từng chi tiết luôn chứ không qua loa lau như mấy chỗ khác mà cũng chỉ 550k. Trọn gói chắc chắn rẻ hơn khi vào hãng làm rồi.

Sau khi rửa xe xong, mình đón vợ là vợ trầm trồ khen không ngớt lời. Công nghệ rửa xe chuyên sâu 4.0 PowerStream mình có thể book họ về tận nhà hay công ty mình, hoặc có thể đưa xe đến cơ sở của họ để làm, nên rất tiện cho anh em bận rộn và không thu xếp được công việc. Chỉ bỏ ra vài tiếng để con xe của mình như được thay áo mới cũng là điều nên làm nhất là trong những ngày Tết sắp đến, đúng không các bác?

Last edited by a moderator:
Quái xế
1/6/18
50
6.969
6.969
Ơ. đó giờ mình rất thích rửa xe bằng công nghệ này. Nhưng giờ có đặt về nhà rồi, thời đại 4.0 cái gì cũng làm được.

Tập Lái
15/5/19
30
9
8
33
Diệt khuẩn kĩ vậy đỡ sợ dịch bệnh. Chứ mùa dịch tới sức khỏe lúc nào cũng phải cẩn trọng

• Like
Reactions: tuoi2003
Hạng B1
15/5/19
64
27
18
33
Ủa mà bác ơi, rữa xe bên ngoài vậy có rửa bên trong không ? Chứ bên ngoài ra rửa xoẹt xoẹt cũng xong mà

• Like
Tập Lái
15/5/19
34
12
8
36
Ủa mà bác ơi, rữa xe bên ngoài vậy có rửa bên trong không ? Chứ bên ngoài ra rửa xoẹt xoẹt cũng xong mà
Dịch vụ này em cũng có xài thử, nó có bán gói rửa nội thất. Rửa kĩ mà còn dưỡng cho e nữa, thêm tiền cũng tiếc mà thấy đáng bác ạ

Tập Lái
15/5/19
40
25
18
35
E cũng cùng thắc mắc nè bác ơi, xe rửa ngoài vậy chắc cũng không thể rửa gầm được đúng k?

• Like
Tập Lái
15/5/19
32
23
8
38
E cũng cùng thắc mắc nè bác ơi, xe rửa ngoài vậy chắc cũng không thể rửa gầm được đúng k?
Họ chưa có dịch vụ rửa gầm xe nhưng nghe nói họ có chi nhánh ở đâu có thể rửa gầm được mà quên rồi

• Like