Tập Lái
12/6/17
49
92
18
Chia sẻ về việc mua xe cho các bác đang phân vân

Tham gia diễn đàn lâu nay, mình cũng hay lên tìm đọc các topic để tham khảo tình hình giao thông, review xe mới, cũ, các ký sự về các chuyến đi và những thông tin cần tham khảo. Mình thấy có rất nhiều bác, thường là mua xe lần đầu thường phân vân về việc có nên mua xe cũ hay xe mới, việc sử dụng, bảo dưỡng xe ra sao, chi phí cao thấp thế nào! Nay rảnh nên cũng muốn viết vài dòng chia sẻ về kinh nghiệm bản thân khi mua và sử dụng xe để các bác thêm cái nhìn đa chiều.

Mình đã trải qua việc mua 1 chiếc xe cũ sx 2008 và 1 chiếc xe mới năm 2017; vì vậy mình xin chia sẻ quan điểm thế này trong việc mua xe phục vụ cá nhân, gia đình, mình không nói việc mua xe chạy dịch vụ nhé:
  1. Có nên mua ô tô: khác với mấy mươi năm trước, lúc chiếc xe ô tô là cả gia tài với số tiền đầu tư đôi khi còn hơn cả ngôi nhà; hiện nay xe ô tô đã rất phổ biến, là một phương tiện nâng cao trải nghiệm cuộc sống cho cả gia đình. Không gian riêng tư cho cả nhà nói cười vui đùa trong những chuyến đi cùng nhau đến Vũng Tàu, Phan Thiết, Đà Lạt, Nha Trang...là những trãi nghiệm bạn không thể có khi di chuyển xe máy hoặc xe khách, máy bay...Di chuyển gần trong thành phố thì với taxi, grab,..thì ít thấy sự khác biệt, nhưng trải nghiệm cả gia đình cùng nhau rong rủi trên đường trên những chuyến đi xa thành phố vào cuối tuần thì không thể thay thế, bạn có thể có suy nghĩ rằng thuê xe tự lái cũng như vậy, không đâu, việc lái chiếc xe của bạn vẫn mang lại sự tự tin và thong dong hơn rất nhiều. Vì vậy, nếu thu xếp đủ tài chính cứ mua xe ngay khi bạn có thể; càng lớn tuổi thì trải nghiệm lái xe càng kém đi
  2. Tài chính: hãy mua xe đúng theo điều kiện kinh tế của chính bạn và gia đình, đừng nên cố, việc vay mượn cũng nên hạn chế để chiếc xe không gây áp lực ngược lại thành cục nợ phải trả trong nhiều năm, lúc đó bạn dễ suy nghĩ rằng chiếc xe là tài sản lớn bạn phải cố lắm mới có được, không nên, chỉ mua chiếc xe có giá trị phù hợp với bạn và xem nó như phương tiện cao cấp hơn chiếc xe máy bạn vẫn di chuyển hàng ngày mà thôi
  3. Mua xe cũ hay xe mới: câu hỏi làm khó bao nhiêu bạn khi muốn mua xe, nhất là lần đầu. Theo mình thấy thì xe cũ, xe mới nó chỉ khác nhau ở hiện trạng, với một chiếc xe mới, bạn không cần phải quan tâm đến hiện trạng, lịch sử sử dụng, bảo dưỡng như chiếc xe cũ, vì vậy, nếu bạn muốn mua chiếc xe cũ thì bạn cũng cần hiểu rõ chiếc xe đó đã và đang sử dụng như thế nào, nếu nó vẫn chạy tốt thì sắp đến bạn phải thay thế những phụ tùng gì, có nhiều cách để biết các thông tin này nếu bạn không có kinh nghiệm: đưa xe đi check hãng, nhờ người thân có kinh nghiệm,...,việc hiểu rõ chiếc xe cũ, tính toán chi phí thay thế phụ tùng đến hạn bạn sẽ biết tổng chi phí để sử dụng chiếc xe có phù hợp điều kiện kinh tế không, khi bạn có đủ thông tin thì việc mua xe cũ cũng an tâm như xe mới. Ngược lại, khi không đủ thông tin hoặc không có thời gian tìm hiểu một chiếc xe cũ thì tốt nhất ôm tiền ra showroom mua một chiếc xe new 100%, sau đó cứ bảo dưỡng theo hdsd mà thôi.
  4. Bảo dưỡng, sử dụng: như đã nói ở trên nếu bạn sở hữu chiếc xe mới, cứ tuân thủ theo hướng dẫn sử dụng, bảo dưỡng mà hãng khuyến cáo, nó giúp chiếc xe luôn vận hành an toàn. Nếu là chiếc xe cũ cũng thế, hãy mạnh dạng thay thế tất cả các chi tiết phụ tùng đến hạn, sở dĩ mình nhấn mạnh việc này vì mình thấy nhiều bác có thoái quen xe hư hoặc có hiện tượng lạ mới đi sửa, việc này làm cho chiếc xe nằm gara nhiều lần vì hư cái này thay xong lại hỏng cái kia, ví dụ bạn thay rotyun xong lại hỏng nhún, xong lại hỏng cao su, rồi bạc đạn...tốt nhất kiểm tra và thay thế tổng thể một lần cho đồng bộ, nhất là các chi tiết liên quan hệ thống với nhau như hệ thống khung gầm, hệ thống lái,...(nhắc lại: việc thay thế các linh kiện, phụ tùng này bạn đã biết và chuẩn bị tiền khi quyết định mua xe, nó không phải là chi phí phát sinh)
  5. Để tiết kiệm chi phí thay thế phụ tùng, bảo dưỡng: hãy tìm hiểu thông tin trên os, các hội nhóm, bạn dễ dàng biết được đại lý nào có dv tốt, các chương trình km, các nguồn cung cấp phụ tùng, linh kiện chính hãng, thay thế khá nhiều và đa dạng.
Chia sẻ về việc mua xe cho các bác đang phân vân

Hy vọng bạn xe có được chiếc xe như ý, hãy mua chiếc xe PHÙ HỢP VỚI BẠN, không phải phù hợp với nhiều người.
Thanks

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
thanks bác, mình thì đang phân vân 4 chỗ hay 7 chỗ.
4 chỗ thì đủ tiền mua, ko vay mượn, nhưng bù lại chỉ hợp gia đình
7 chỗ thì giá cao, nhưng khi đi có ông bà thì ok.

• Like
Reactions: Quoc Hung Phan
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Mình cũng từng phân vân như bạn. Bạn xem nếu 7 ngày mà bạn đi full người xe 7 chổ 4 ngày trở lên thì mua xe 7 chổ, còn ngược lại thì xe 4 chỗ là phù hợp. Vì xe 7 chổ sẽ to cồng kềnh hơn, nếu bạn thường xuyên đi 1 mình thì không tiện( chổ đậu, xoay trở...), tiếp theo là cảm giác lái xe 4 chỗ mình thích hơn trọng tâm ngồi lái thấp, bám đường, đi tốc độ cao ổn định, tiếp theo xe 4 chổ thì nhìn sang hơn 7 chổ( như đi đám cưới 1 mình mà vác chiếc 7 chổ thì nhìn ko sang bằng chiếc 4 chổ), mua xe là phục mình và gia đình nhỏ của mình. Bác mà lo cho những thành viên khác nữa, như ba me mình, ba mẹ vợ, chị em, con cháu nữa thì mua chiếc Sedona, to hơn nữa là 16 chổ hihi. Đi 4 chổ khi có nhu cầu đi đông cũng sẽ thu xếp dc, (như a em trong nhà có xe chia ra ngồi mỗi xe vài người là vui vẻ) , . Chúc bác chọn dc xe ưng ý

Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
Mình cũng từng phân vân như bạn. Bạn xem nếu 7 ngày mà bạn đi full người xe 7 chổ 4 ngày trở lên thì mua xe 7 chổ, còn ngược lại thì xe 4 chỗ là phù hợp. Vì xe 7 chổ sẽ to cồng kềnh hơn, nếu bạn thường xuyên đi 1 mình thì không tiện( chổ đậu, xoay trở...), tiếp theo là cảm giác lái xe 4 chỗ mình thích hơn trọng tâm ngồi lái thấp, bám đường, đi tốc độ cao ổn định, tiếp theo xe 4 chổ thì nhìn sang hơn 7 chổ( như đi đám cưới 1 mình mà vác chiếc 7 chổ thì nhìn ko sang bằng chiếc 4 chổ), mua xe là phục mình và gia đình nhỏ của mình. Bác mà lo cho những thành viên khác nữa, như ba me mình, ba mẹ vợ, chị em, con cháu nữa thì mua chiếc Sedona, to hơn nữa là 16 chổ hihi. Đi 4 chổ khi có nhu cầu đi đông cũng sẽ thu xếp dc, (như a em trong nhà có xe chia ra ngồi mỗi xe vài người là vui vẻ) , . Chúc bác chọn dc xe ưng ý
Cũng hợp lý, cám ơn lời chia sẽ của bác

Tập Lái
12/6/17
49
92
18
Hi bác
Về phân vân 4c vs 7c thì theo em, bác suy tính lại xem tổng chuyến đi có ông bà cần 7c có nhiều không, nếu thỉnh thoảng thì bác không nên gò mình phải mua 7c đâu, không nên CHỈ lấy nó làm tiêu chí quyết định để mua 7c, ngoại trừ các điều kiện khác về tài chính, độ yêu thích,...đều ok hết thì không nói
P/s: em thấy 7c cũng nhiều lựa chọn giá tốt hiện nay cho cả xe cũ, xe mới để cân nhắc mà!

Hạng D
6/12/07
1.353
14.567
113
Em thì thấy đơn giản:
- Mua 7 chỗ: dùng đa số trường hợp. Rẻ thì có xpander, ertiga. Mắc thì tiền tỏi trở lên.

- Mua 4 chỗ: nhà chỉ 2 vợ chồng + đứa con. Nên mua xe hạng A, còn lại gởi tiết kiệm, đầu tư.

Hạng B2
12/1/20
138
75
28
30
7 chỗ thì bác nên mua Xpander/Xpander Cross, Ertiga or XL7..tầm giá trên dưới 600 là ok rồi bác

• Like
Reactions: pvandung
Tập Lái
2/7/20
13
16
3
43
Đúng là vde 4c hay 7c nhìu bác mới mua xe lần đầu phải phân vân giống mình. Hiện giờ vẫn chưa quyết định được. Còn xe cũ hay mới thì auto xe mới cho lành.

• Like
Reactions: pvandung
Hạng B2
1/10/16
166
372
63
40
Mục số 4: thay đồ thay nguyên cụm. Mục này ko đc đại đa số dân VN yêu thích vì vấn đề xẹp bóp. Mà cái này chỉ có hãng mẹc, bmw, audi... Mới chơi vậy thôi. Cho nên ngta lo ngại mua xe đức là vấn đề chi phí bảo dưỡng. Còn lại mua xe nhật hàn thì muốn thay kiểu gì cũng đc miễn rẽ hợp ní là dc.kkk

• Like
Reactions: Quoc Hung Phan