Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Anh k biết waze cũng của google à. Khác với google thì tài xế dùng waze dc phép phát cảnh báo trên đoạn đường bị kẹt xe hoặc có tai nạn. Do ở VN k thịnh thôi.
Khác một chút, là coi như ...một cộng đồng mạng, chia sẽ thông tin, tình trạng đường xá, và Admin là ..chương trình cập nhật và tìm kiếm đường đi nào hợp nhất cho người cần dùng.

Có điều là phải có internet liên tục. Càng chia sẽ càng nhiều thì chương trình đó sẽ tốt hơn do cập nhật liên tục bởi người xữ dụng ...
Trước em có waze nhưng không có cảnh báo tốc độ, sau chuyển sang Here, chỉ đường tốt nhưng dữ liệu địa điểm ở VN không có nhiều, nên lại quay lại với GMaps.
Nay cài lại Waze mới thấy cảnh báo tốc độ, sáng nay cắm Apple Carplay thấy cũng được
Do đó nếu nhiều người xữ dụng waze thì nó sẽ càng chính xác hơn nửa ...ngay cả biết có cảnh sát luôn, ... người chạy trước bấm, người chạy sao ..bấm là cả bọn đều biết khi qua đoạn đường đó.

• Like
Reactions: duchuy19762003
Tập Lái
9/2/13
16
973
78
Em thấy khác nhiều chứ. Waze về mặt dự đoán thời gian di chuyển không thể bằng Google Maps được. Đi đường em mở Google Maps nhiều khi cũng chỉ vì nó planing thời gian chuẩn.

Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Em thấy khác nhiều chứ. Waze về mặt dự đoán thời gian di chuyển không thể bằng Google Maps được. Đi đường em mở Google Maps nhiều khi cũng chỉ vì nó planing thời gian chuẩn.
VN mình không thích chia sẽ, chết ráng chiu do đó bác cứ xữ dụng những gì bác cần ...

• Like
Reactions: duchuy19762003
Waze nó xây dựng bản đồ như 1 kiểu mở, 1 mạng XH để tài xế có thể chia sẻ thông tin cho nhau. Thông tin đó real time. Ví dụ ông A đi trước thấy bọn lúp lùm bắn tốc độ, ông A lập tức định vị chỗ đó có bắn tốc độ, những tài xế phía sau đều được cảnh báo rằng chỗ đó có bọn lúp lùm bắn tốc độ. Rất hay! Càng nhiều người dùng mức độ hoàn thiện càng cao. Bản đồ dẫn đường Vietmap S2 được viết lại, nâng cấp nhiều tính năng và giao diện đẹp hơn so với S1 nhưng đáng tiếc nó chỉ cảnh báo chứ chưa cho người dùng tương tác trên đó như Waze. Nếu về tương lai nó vừa cảnh báo tất cả các loại biển, giúp người tham gia giao thông tránh được những cái bẫy của bọn lúp lùm và đồng thời cũng cho người dùng tương tác trên bản đồ Vietmap S2 như Waze thì đó là 1 điều tuyệt vời nhất!
Chia sẻ Waze - GPS, Bản đồ, Cảnh báo giao thông

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Đây là ứng dụng mà tây phương rất thông dụng, vì thông tin sẽ chia sẽ với nhau, từ tai nạn, làm đường, cho đến có công an, cảnh sát, radar.
Có điều là xữ dụng internet thường xuyên để chia sẽ và cập nhật. Và trên những đời xe ...sau nầy thì nó lên thẳng màng hình trung tâm, không cần đăng ký, không cần cập nhật, và cũng không cầm mua bản đồ map luôn.

Nhưng có điều là người VN có thích ...chia sẽ ? hai là gói hổ trợ internet quá đắt, cho nên lái kiểu offline cho chắc ăn ? (download map và chạy qua GPS)
Những bài này em có đăng khá nhiều...

Em có từng viết ở VN mình không thích chia sẽ, chết ai nấy chịu...điều nầy waze không thể làm hơn được ...

• Like
Reactions: malenauto
Đây là ứng dụng mà tây phương rất thông dụng, vì thông tin sẽ chia sẽ với nhau, từ tai nạn, làm đường, cho đến có công an, cảnh sát, radar.
Có điều là xữ dụng internet thường xuyên để chia sẽ và cập nhật. Và trên những đời xe ...sau nầy thì nó lên thẳng màng hình trung tâm, không cần đăng ký, không cần cập nhật, và cũng không cầm mua bản đồ map luôn.

Nhưng có điều là người VN có thích ...chia sẽ ? hai là gói hổ trợ internet quá đắt, cho nên lái kiểu offline cho chắc ăn ? (download map và chạy qua GPS)
Những bài này em có đăng khá nhiều...

Em có từng viết ở VN mình không thích chia sẽ, chết ai nấy chịu...điều nầy waze không thể làm hơn được ...
Đáng tiếc quá bác nhỉ! Waze này khá hay đấy. Nhưng VN do không minh bạch, che lấp biển báo, bẫy, ... nên người ta thích dùng các loại bản đồ có chức năng cảnh báo biển như Vietmap S2

• Like
Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Đáng tiếc quá bác nhỉ! Waze này khá hay đấy. Nhưng VN do không minh bạch, che lấp biển báo, bẫy, ... nên người ta thích dùng các loại bản đồ có chức năng cảnh báo biển như Vietmap S2
Không phải , nó có chức năng chia sẽ, thí dụ xe trước dính vì biển báo che, có CSGT đan chặn, thì chỉ vài nốt nhạc là cập nhật ngay trên Waze mà thôi. Ý của em ở đây là người VN không chịu chia sẽ.
Còn cảnh báo bản cũng có, mà nó cảnh báo trước nửa cơ ...

Bác thấy màng hình trên xe em nó báo 65 kms/h màu đen tức là chưa quá mức quy định
Trên cao bác sẽ thấy hình anh cảnh sát ... ở gần MacDo có hình tai nạn xe ... Bên trái có cảnh báo đường có vấn đề nên cẩn thận. Quá đầy đủ đối với người xữ dụng thường xuyên xe như em

• Like
Reactions: malenauto
Không phải , nó có chức năng chia sẽ, thí dụ xe trước dính vì biển báo che, có CSGT đan chặn, thì chỉ vài nốt nhạc là cập nhật ngay trên Waze mà thôi. Ý của em ở đây là người VN không chịu chia sẽ.
Còn cảnh báo bản cũng có, mà nó cảnh báo trước nửa cơ ...View attachment 2705692
Bác thấy màng hình trên xe em nó báo 65 kms/h màu đen tức là chưa quá mức quy định
Trên cao bác sẽ thấy hình anh cảnh sát ... ở gần MacDo có hình tai nạn xe ... Bên trái có cảnh báo đường có vấn đề nên cẩn thận. Quá đầy đủ đối với người xữ dụng thường xuyên xe như em
Ủa bác sống ở bên nước ngoài à? Nó có cảnh báo tốc độ giới hạn trên đoạn đường k bác? Có báo cấm vượt, ... các loại biển báo k bác?

• Like
Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Ủa bác sống ở bên nước ngoài à? Nó có cảnh báo tốc độ giới hạn trên đoạn đường k bác? Có báo cấm vượt, ... các loại biển báo k bác?
Có, nó sẽ thông báo trước, đoạn đường nào có vấn đề, đoạn đường nào có radar, thậm chí mình đang ....sắp đến trong vùng hoạt động của cảnh sát .

Nó còn cảnh báo trên đoạn đường của mình có tai nạn trước chừng vài trăm thước. Những tin tức đó là do những anh em xữ dụng waze chia sẽ trực tuyến trên mạng. Có nhiều cS núp lùm, xe trước thấy báo , thì các xe sau sẽ chú ý hơn, Nhưng hay một điểm là trong khoảng thời gian nào đó, nếu các xe không thông báo nửa thì tự động phần cảnh báo sẽ tắt

Cái hay là chỉ đường (như các map) và có giọng nói, ngoài ta nó sẽ chỉ con đưởng nào mà bác chọn đễ đi (ngắn nhất, ít tốn thời gian nhất ...tránh BOT) ngay cả tránh tai nạn, nó sẽ tìm ...vài con đường khác cho bác tránh nơi có sự cố.

Về cảnh báo tốc độ thì có gì em sẽ chụp hình cho bác xem, lúc đó nó sẽ cảnh báo vận tốc mình ....màu đỏ (tức là quá tốc độ)

Bonus cho bác ...xe em (máy đốt trong) coi vậy mà còn ít hao hơn hybrid nha, chạy hổn hợp ... ai nói xe Đức hao xăng ?

Có, nó sẽ thông báo trước, đoạn đường nào có vấn đề, đoạn đường nào có radar, thậm chí mình đang ....sắp đến trong vùng hoạt động của cảnh sát .

Nó còn cảnh báo trên đoạn đường của mình có tai nạn trước chừng vài trăm thước. Những tin tức đó là do những anh em xữ dụng waze chia sẽ trực tuyến trên mạng. Có nhiều cS núp lùm, xe trước thấy báo , thì các xe sau sẽ chú ý hơn, Nhưng hay một điểm là trong khoảng thời gian nào đó, nếu các xe không thông báo nửa thì tự động phần cảnh báo sẽ tắt

Cái hay là chỉ đường (như các map) và có giọng nói, ngoài ta nó sẽ chỉ con đưởng nào mà bác chọn đễ đi (ngắn nhất, ít tốn thời gian nhất ...tránh BOT) ngay cả tránh tai nạn, nó sẽ tìm ...vài con đường khác cho bác tránh nơi có sự cố.

Về cảnh báo tốc độ thì có gì em sẽ chụp hình cho bác xem, lúc đó nó sẽ cảnh báo vận tốc mình ....màu đỏ (tức là quá tốc độ)

Bonus cho bác ...xe em (máy đốt trong) coi vậy mà còn ít hao hơn hybrid nha, chạy hổn hợp ... ai nói xe Đức hao xăng ?
View attachment 2705697
Tốc độ bác nói là tốc độ khi vượt quá tốc độ giới hạn của đoạn đường đó hay là tốc độ vượt quá 1 tốc độ được cài đặt trước trên phần mềm nhỉ?

• Like