Hạng C
12/11/08
551
189
43
Chia sẻ xe Lào biển Lào và những điều cần lưu ý

Dạo này anh em "giun dế" nhiều quá nên em mạn phép viết 1 bài viết gửi anh em làm thế nào để sử dụng xe Lào hợp lệ theo luật pháp Việt Nam:

Xe Lào có bao nhiêu biển, nên mua biển nào?​

Xe Lào có 5 loại biển:
  1. Biển màu đỏ: Quân đội Fa-thét Lao xờ
  2. Biển màu xanh biển: Nhà nước công bộc, nô bộc của Nhân dân
  3. Biển màu trắng, chữ màu đen: Xe dành để kinh doanh, xe của Công ty
  4. Biển màu trắng, chữ màu xanh: biển Liên doanh
  5. Biển vàng: xe tư nhân không kinh doanh.

Cần chuẩn bị gì để chạy xe Lào hợp lệ​

Anh em cần chuẩn bị một số giấy tờ sau:
  1. Giấy đăng ký phương tiện (Thời hạn 5 năm)
  2. Giấy đăng kiểm, kiểm định phương tiện (Thời hạn 1 năm 1)
  3. Sổ thông hành 2 nước Việt - Lào (Thời hạn 1 năm 1)
  4. Bản dịch 3 giấy tờ bên trên
  5. Phù hiệu Lào trước và sau xe, dán trên kính
  6. Giấy tạm nhập/ tái xuất - Hải quan cấp (1 tháng 1)
  7. Hợp đồng ủy quyền sử dụng xe của người Lào cho các bác

Làm sao có các giấy tờ để chạy xe Lào hợp lệ​

Trên đây là 7 loại giấy tờ cần để lưu hành xe hợp pháp tại Việt Nam, nhìn thì rắc rối nhưng không !

Khi các bác mua xe, người bán xe phải có trách nhiệm làm và bàn giao cho bác 6 loại giấy tờ ngoài giấy tạm nhập tái xuất.

Đối với những bác gần cửa khẩu, các bác nên làm tạm nhập tái xuất đều hàng tháng, phí 250k.

Đối với những bác xa cửa khẩu, các bác hoàn toàn có thể thuê người đánh xe lên cửa khẩu Lào gần nhất để chấm dấu - Phí tùy quãng đường các bác đi. Hoặc có thể nhờ ae khác hỗ trợ d.vụ.

Đối với những bác ko muốn làm 2 điều trên, các bác có thể luất lạch, nhưng cái này bên em không làm, các bác cần tư vấn em có thể tư vấn.

Đối với những giấy tờ có thời hạn 1 năm hoặc 5 năm ở trên, các bác ko cần đánh xe, chỉ cần gửi sổ bên dịch vụ sẽ làm và gửi lại sổ cho các bác.

Nghe thì rắc rối, nhưng thực chất rất đơn giản, bác nào sợ xxx bắt, hay thu xe thì không, vì xe các bác có nguồn gốc, xuất xử rõ ràng kèm ủy quyền hợp đồng thuê tài của chủ xe cho các bác.

Đối với các bác sợ xxx bắt, tất nhiên xe các bác sẽ được chú ý hơn các xe Việt khác, nhưng nếu các bác ko lấn làn, vượt đèn đỏ vân vân và mây mây thì không xxx nào tự dưng tít xe bác lại, và tất nhiên nếu bác đủ giấy tờ thì vẫn đi, chạy bt như bao người bt.

Vì sao nên đi xe Lào?​

Bác mua 1 con xe, xe rẻ thì cũng rẻ hơn ở Việt Nam được 300 chai, xe đắt thì vài tỏi, tiền đấy các bác để kinh doanh, gửi ngân hàng, tiền lãi các bác ở xa thuê anh tài đôi ba củ ra cửa khẩu làm cái dấu, vừa tạo công ăn việc làm cho người khác mình vừa có xe, vừa có vốn làm ăn, vui cả 2 bên

Còn các bác nào bảo xxx hay đi xe này, cũng có, nhưng các anh đeo biển gì là việc của các anh, mình đi là việc của mình, miễn sao cái thông tư 88/2014 nó có thay đổi thì mình mới có biến, chứ thông tư, hiệp định liên vận vẫn hiệu lực thì mình cũng cố gắng ủng hộ chính sách của nhà nước, mỗi tháng đóng phí hải quan đều đều để ủng hộ nhà nước ta các bác nhỉ.

Ngủ ko được lang thang trên facebook thấy. Bác có sử dụng qua cho ý kiến.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/5/15
340
685
93
Bình Dương - Hồ Chí Minh
Cá nhân em thấy xe biển Lào ít bị bắt hơn biển Việt nhiều vì có thể xxx cũng ngại bắt. Bên Lào xe giá rẻ hơn một chút so với Việt Nam, ít xe nên dễ có biển đẹp. Mà bên đó con nít 1x tuổi chạy xe sang là chuyện thường ngày luôn.
Nhà em có 1 chiếc biển loại 3, hay chạy Hoa Lư - Cam - Lào. Chạy xe biển Lào ở VN thì sẽ nổi bật vì biển số lạ, dễ bị chú ý. Vụ 1 tháng phải quay lại cửa khẩu là phải đi cả xe để làm thủ tục.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/2/11
1.300
2.368
143
www.falkentire.com
Coi biết vậy hoy

Chứ mấy ông VN mua xe xong toàn để trùm mền trong nhà, mùng 2 16 bày trái cây hoa lá thắp nhang lạy xì xụp, chứ đâu có rảnh mà đi ra cửa khẩu đóng dấu nhì nhằng...

Đã chơi biển nước ngoài thì qua cam mua hẳn LEXUS biển cam chạy cho oách :D

Hạng B2
24/10/17
141
72
28
44
mình mua đập hộp luôn hở bác?
em thấy Việt Nam mình hay qua Cam Lào đổi đồ cho xe. đồ mình bỏ lại thì đi ra đồng nát ko nhỉ?

Hạng D
15/11/13
3.828
4.645
113
Lỡ bị tai nạn thì coi như tự bỏ tiền ra sửa hả mấy bác?

• Like
Reactions: quocminhanh
Hạng C
7/11/14
933
695
93
36
Buôn xe Lào thì cũng thạch sanh cũng có mà lý thông cũng nhiều. Thấy bóc phốt hoài. Mà thiệt e cũng máu lắm. Ưng kiếm chiếc 2 cửa thể thao. Mà lại ngại cái thủ tục thông quan. Với cũng chat biết ai để chon mặt gửi vàng