Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Cho em hỏi dòng điện kích hoạt xenon

Hạng B1
3/1/06
67
0
6
RE: Cho em hỏi dòng điện kích hoạt xenon

xe em khi nháy pha ( xenon) thỉnh thoảng gây treo màn DVD ( màn trắng xóa ) phải tắt đi bật lại, như vậy với điện áp khởi động của xenon cao như vầy thì có phải xe em accu đã yếu gây nên hiện tượng trên ?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/9/04
316
1
0
RE: Cho em hỏi dòng điện kích hoạt xenon

Trích đoạn: busycat555

xe em khi nháy pha ( xenon) thỉnh thoảng gây treo màn DVD ( màn trắng xóa ) phải tắt đi bật lại, như vậy với điện áp khởi động của xenon cao như vầy thì có phải xe em accu đã yếu gây nên hiện tượng trên ?

Như trên đã nói thì dòng khởi động của đèn xenon khá lớn nên làm sụt điện ắc-quy. Tuổi thọ đèn xenon cũng phụ thuộc rất nhiều vào số lần bật/tắt đèn. Bóng xenon lắp cho đèn pha chiếu xa cũng làm lóa mắt người đi ngược chiều.

Vì những lí do này, nên nhiều loại xe chỉ lắp bóng xenon cho đèn chiếu gần mà thôi, còn đèn chiếu xa vẫn dùng bóng halogen. Khi chuyển sang chiếu xa thì cả hai bóng đèn pha và cốt sáng đồng thời.

Nếu có điều kiện thì bác thử kiếm cái ắc-quy lớn hơn để thử xem còn hiện tượng sụt điện không. Ắc-quy cũ chưa chắc đã hỏng, mà do nhỏ quá nên không tải nổi đèn (khi bậtk thôi, còn khi sáng ổn định rồi thì không sao)