Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT
RE: cho em hỏi về cảm biến khí thải (cảm biến oxy)

@aping: em hơi hài tí nhưng có thể có nghen bác , trước tiên bác kiểm tra bóng đèn check xem có bị ..đứt tim không ?
ECU mà hỏng thì xe bác không chạy bình thường được đâu :D

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

Trường hợp thường gặp có thể do một trong các béc bị dơ, xăng cháy không hết, nên cảm biến báo thừa oxy -dần đến tăng xăng thẽm xxx

Trích đoạn: sagittarius234

hay quá, thật bổ ích, cảm ơn các bác. em nêu mục này là vì hôm qua đi đăng kiểm bị đánh rớt vì dư xăng, nồng độ CO cao, bác đăng kiểm viên nhất quyết không cho qua ( chắc vừa bị lên xxx xong) em thấy xe chạy không tốn xăng mấy, đèn check không sáng, kiểm tra bugi thấy hơi muội than đen chút nên em mới nghi cái cảm biến này, mấy chú thợ ở gara thì bảo là do bugi nhảy bậy nên đốt không hết (có máy kiểm tra đàng hoàng) em thay 6 cái mới tinh nhưng cuối cùng đo CO cũng vậy. mà thay 6 cái mới đi cũng chả hơn 6 cái cũ thế mới tức chứ, không lẽ mấy chú thợ gara làm bậy, em thấy 6 cái bugi cũ còn ngon lành lắm... thôi em lại lan man nữa rồi, chắc em sẽ phải kiểm tra oxygen sensor theo hướng dẫn của các bác :)

Hạng B1
12/3/07
81
8
8

ơ, em lúc đầu em cũng tưởng thế nên đã rút thử mấy cái cảm biến khác ra để thử bác ạ, rút cảm biến nhiệt, hoặc gió ra là đèn check nổ liền, cắm vào hết.
Vậy có khi nào ECU chỉ chết mỗi phần kiểm soát cảm biến ô xy không hả bác

Trích đoạn: truong195

Trường hợp thường gặp có thể do một trong các béc bị dơ, xăng cháy không hết, nên cảm biến báo thừa oxy -dần đến tăng xăng thẽm xxx

Trích đoạn: sagittarius234

hay quá, thật bổ ích, cảm ơn các bác. em nêu mục này là vì hôm qua đi đăng kiểm bị đánh rớt vì dư xăng, nồng độ CO cao, bác đăng kiểm viên nhất quyết không cho qua ( chắc vừa bị lên xxx xong) em thấy xe chạy không tốn xăng mấy, đèn check không sáng, kiểm tra bugi thấy hơi muội than đen chút nên em mới nghi cái cảm biến này, mấy chú thợ ở gara thì bảo là do bugi nhảy bậy nên đốt không hết (có máy kiểm tra đàng hoàng) em thay 6 cái mới tinh nhưng cuối cùng đo CO cũng vậy. mà thay 6 cái mới đi cũng chả hơn 6 cái cũ thế mới tức chứ, không lẽ mấy chú thợ gara làm bậy, em thấy 6 cái bugi cũ còn ngon lành lắm... thôi em lại lan man nữa rồi, chắc em sẽ phải kiểm tra oxygen sensor theo hướng dẫn của các bác :)

Tập Lái
24/8/14
12
1
4
50

Nếu có Dao động ký thì việc xác định tình trạng Cảm biến Oxy chỉ cần " Một phút mốt " ta có thể tham khảo dạng sóng cơ bản cua Điện áp trong các trạng thái hoạt động khác nhau của xe ,bác nào cần thì hú nhé !:D , em cho cái ...Link

Bác cho em xin link kiểm tra dạng sóng của cảm biến Oxy đi ạ, cảm ơn bác.

Tập Lái
20/6/19
1
0
1
34
Các bác cho e hỏi tí. Cảm biến khí thải mà nó chửa chết hẳn ấy. Thì chạy xe có bị lì máy ko . Xe e đang bị chiệu chứng như thế

Hạng F
29/10/16
11.629
22.562
113
Pháp
Các bác cho e hỏi tí. Cảm biến khí thải mà nó chửa chết hẳn ấy. Thì chạy xe có bị lì máy ko . Xe e đang bị chiệu chứng như thế
Tuỳ xe bạn, ... máy lì chưa chắc là bị lambda đâu nhé.
Tôi thì mua chương trình ODB2 gắng vào máy vi tính, check là xong ngay, xe nào hiệu đó, đừng mua nhiều hiệu sẽ đắt và nhất là không vào được sâu