Tập Lái
13/6/13
13
0
1
toi dang chay glk 220 cdi neu vao hang thay nhot chinh hang loai nao tot nhat .anh em co gi cho y kien nhe .cam on nhieu

Hạng B2
27/1/13
214
120
43
Bác cứ vào hãng mà thay thôi, bây giờ Mer chỉ thay dầu chính hãng thôi, các anh cố vấn dịch vụ sẽ tư vấn cho bác. riêng em sau khi thay nhớt chính hãng thấy ok, máy êm ru, chạy vọt. Trước em dùng Mobil1 chạy lên Đà Lạt hết trung bình 8.9l/100km, thay nhớt chính hãng vào chạy hết 8.7l / 100km
, sau này em cứ thay chính hãng cho yên cái tâm.
Xe em GLK 300

Hạng B1
9/4/13
58
0
0
Em thì cứ chính hãng mà phang. Cũng có tốn lắm đâu. 3 củ 1 lần mà đc tận 800km-1 vạn:D

Tập Lái
18/11/12
9
4
0
Tôi không biết các bác nghĩ thế nào mà nói thế . Riêng tôi thì cho rằng Mer hiện đang không rõ ràng trong việc thay dầu nhớt máy cho khách hàng .
Bây giờ khi đưa xe vào bảo trì , các đại lý của Mer đều BẮT BUỘC khách hàng thay nhớt máy của Mer với giá cao hơn rất nhiều so với dầu nhớt các hãng khác . Tôi tuyệt đối không tin là dầu nhớt của Mer tốt hơn vì động cơ đốt trong chỉ có 1 nguyên tắc vận hành chung , không có khác biệt . Các hãng nhớt chuyên nghiệp chắc chắn họ đã rành rẽ mọi bí quyết về nhớt máy và họ biết cách chế tạo các loại dầu nhớt cho mọi đẳng cấp động cơ . Lẽ ra Mer phải cho người tiêu dùng một list để họ có thể lựa chọn . Cho họ một bộ chỉ tiêu kỹ thuật của nhớt để họ biết ( có lẽ cái này đã có nhưng bằng tiếng Anh , huề trớt ) . Nhưng với cách làm hiện nay , Mer đang độc quyền cung cấp nhớt máy với giá cắt cổ cho khách hàng của mình .
Nếu nhớt của Mer có yếu tố " đặc biệt " thì xin hãy công khai để mọi người biết mà so sánh .
Không những nhớt máy , cả nhớt hộp số . Mỗi lần thay , xe E 300 của tôi mất riêng tiền mua nhớt khoảng 8 triệu , mắc khủng khiếp so với các loại nhớt khác .

Hạng C
22/4/04
749
247
43

Lại một lần nữa ủng hộ bác 100%, bác đúng là Idol của khách hàng Mercedes tại VN. Để trả lời câu hỏi của bác thì chắc hãng cũng "ngắc ngứ". Tôi xin tóm tắt qua như sau:

Hãng Mercedes Benz trên toàn cầu có công bố chi tiết các loại nhớt, dung dịch phù hợp sử dụng trong các loại xe Mercedes Benz tại địa chỉ Internet của mình ở (http://bevo.mercedes-benz.com/bevolistenmain.php?entercustomer=true&language_id=1). Danh sách này được cập nhật thường xuyên và có tất cả các loại dầu của nhiều hãng trên thế giới phù hợp với tiêu chuẩn kỹ thuật của Mercedes Benz.
Danh sách này trông có vẻ hơi khó hiểu với người sử dụng nhưng thực ra để công tìm hiểu thì rất dễ sử dụng. Là người sử dụng thông thường thì bác chỉ cần quan tâm đến các loại nhớt thông thường như dầu nhớt động cơ. Trong HDSD của bác (bảng Tiếng Anh :) ) có ghi rõ là xe E300 sử dụng động cơ V6 M272 thì sẽ sử dụng dầu của bảng 229.3 (hoặc 229.5) Theo bảng 223.2 thì xe bác dùng được cả 2 (229.5 phẩm cấp cao hơn nhiều 229.3) Link . Vậy bác Click vào bảng 229.3 sẽ thấy một loạt các loại dầu máy phù hợp với xe của mình. Trong bảng 229.3 có trên thị trường VN tất nhiên có Dầu chính hãng của Mercedes, Shell , Castrol (tôi không liệt kê Mobil 1 vì không có hàng nhập khẩu chính hãng).

Tuy nhiên câu hỏi dành cho Mercedes Benz VN là trong thời gian bảo hành (2-3-4 năm) khách hàng không đổ dầu của Mercedes hoặc không đổ dầu tại đại lý của MBVN thì có được bảo hành không? Nếu bác hỏi các đại lý của MBVN thì họ sẽ trả lời là không, bác phải đổ dầu tại đại lý (tất nhiên phải mua dầu của họ bán tại đó) mới được bảo hành vì các lý do a,b,c ..x,y,z. Tôi không rõ câu trả lời của Nhà máy MBVN về chuyện này thế nào và cũng muốn lúc nào ca phê vui vẻ sẽ hỏi người có trách nhiệm về chuyện này.
Dẹp qua một bên về sự chênh lệch về giá giữa dầu của Mercedes và dầu của các hãng khác (Vì bác mà thay dầu máy hết 8 triệu cho 8 lít dầu máy của xe E300 thì là quá mắc so với giá dầu đang bán tại đại lý Mercedes VN, hình như 370.000/lit dầu chính hãng hay sao đó - Nhờ ai trong đại lý check lại giá chính xác, bác nên nhìn lại cái hoá đơn xem 8 triệu bao gồm những gì) thì cách từ chối bảo hành của đại lý Mercedes VN khi viện dẫn khi không thay dầu chính hãng là không chấp nhận được.

Cách xử lý của tôi khi sử dụng xe MB 8 năm trước là tôi không bao giờ vào đại lý thay dầu và tôi đảm bảo động cơ xe của tôi hiện tại không có một hỏng hóc nào trong quá trình sử dụng 8 năm qua.
Bác nào bức xúc về chuyện này nên hỏi thẳng trực tiếp Giám đốc đại lý MB hoặc Nhà máy MB ở VN, tôi không hỏi được vì xe hết hạn bảo hành và chẳng bao giờ vào đại lý thay dầu :)

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: me_mec
Tập Lái
18/11/12
9
4
0
Cảm ơn bác Toàn rất nhiều !
Cái tôi muốn là Mer phải bỏ cung cách làm ăn bá đạo này đi .
Tôi xin nói rõ thêm là ko có sự lầm lẫn nào cả . Nhớt hộp số giá hiện xấp xỉ 8 tr nếu đổ đủ cho xe tôi đó . Báo giá mới nhất và đại lý kêu tôi thay khi xe mới chạy 40 ngàn cây trong khi lẽ ra 50 ngàn cây mới phải thay ! Tôi có bản báo giá đây .

Hạng C
22/4/04
749
247
43
Xin lỗi bác vove vì bác không nói rõ là thay loại dầu gì nên tôi mới quote là dầu máy. Tôi cũng không rõ là xe của bác dùng loại hộp số 7 cấp nào của Mercedes nên cứ lấy tạm dầu hôp số tiêu chuẩn 236.14 cho hộp số 722.631 7 cấp của Mercedes (bác cho số VIN lên đây thì mới tra được chính xác). Theo bảng 236.14 thì các loại dầu sau là sử dụng được cho hộp số 7 cấp của Mercedes:

http://bevo.mercedes-benz...mp;content_action=show

Mercedes-Benz Automatik-Getriebeöl MB 236.14 Daimler AG, Stuttgart/Deutschland
MB 236.14 ATF NAG2VSport A 001 989 68 03Daimler AG, Stuttgart/Deutschland
Aral Getriebeöl ATF M14Aral Aktiengesellschaft, Hamburg/Deutschland
Fuchs TITAN ATF 4134Fuchs Petrolub AG, Mannheim/Deutschland
LIQUI MOLY TOP TEC ATF 1600Liqui Moly GmbH, Ulm/Deutschland
LUKOIL ATF SYNTH M 14OOO LLK-International, MOSCOW/RUSSIA
Mobil ATF 134Exxon Mobil Corporation, FAIRFAX, Virginia/USA
MOTUL ATF 236.14Motul , AUBERVILLIERS CEDEX/FRANCE
OMV ATF M plusOMV Refining & Marketing GmbH, VIENNA/Österreich
Q8 AUTO 25Kuwait National Petroleum Company, Kuwait/KUWAIT
Shell ATF134Shell International Petroleum Company, LONDON/UNITED KINGDOM
Shell SPIRAX S6 ATF 134MShell International Petroleum Company, LONDON/UNITED KINGDOM
TUTELA TRANSMISSION STARFLUID 7SPETRONAS LUBRICANTS INTERNATIONAL, KUALA LAMPUR/MALAYSIA
Valvoline SYNPOWER ATF 134The Valvoline Company, LEXINGTON, KY/USA
(http://www.amazon.com/dp/B009SW2ZLI)
Nếu bác tra trên Amazon thì dầu Shell ATF 134 sẽ có giá là 7.5$/lit => xe E300 thay 8 lít dầu hộp số, nên tiền dầu là khoảng 60$, tương đương là 1triệu. Vậy là bác biết tại sao MBVN có tiền mời bác đi ăn uống miễn phí, mời các ông bà sao mặc bikini đi tới đi lui để bác coi.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: metallic
Tập Lái
18/11/12
9
4
0
Bác Toàn quả là một tay siêu . Nếu ai cũng như bác thì chúng ta chẳng cần MBVN dịch diếc làm gì . Vấn đề là những người sử dụng xe đa số đều gà như tôi .
Và bây giờ ta cũng hiểu tại sao MBVN hứa lèo , trù trừ mãi ko chịu ra bản dịch tiếng Việt cho cuốn hướng dẫn sử dụng . Bây giờ thì ta có thể cho các đại gia chủ MBVN lên thớt được rồi .
Tôi muốn up hình lên đây , bác Toàn thấy tài khoản của tôi có úp hình được ko ?
Ko biết cảm ơn bác thế nào cho hết
vove

Hạng C
22/4/04
749
247
43
Bác up ảnh lên bằng các trang lưu trữ như uphinh.vn rồi gửi link lên đây để mọi người xem.
Vụ dầu này chắc nhiều người biết nhưng ít người nói. :)