Hạng B2
1/3/07
415
3
18
RE: Cho em hỏi về thông số ống kính

Đọc thớt này vài lần mới post bài, đầu tiên cũng ôm bụng cười. Thành thật bác chủ nên chịu khó tìm hiểu chút trước, chứ hỏi 55-200mm nó là gì thì nhiều khi AE bó tay không biết trả lời sao. Có điều kiện bác cứ ngắm trực tiếp máy gắn ống 55mm và 200mm thì sẽ thấy góc nhìn nó khác nhau như thế nào. Còn mấy cái AF-S DX VR ED ký hiệu mỗi hãng khác nhau (cái này Ni rồi).

Nhân chuyện tiêu cự ống kính, sau một hồi lục lọi thì cũng vỡ lẽ một số cái cứ tưởng biết rồi. hehe
Trích dẫn nguyên câu của bác bimsu: "18mm, nghĩa là khoảng cách từ thấu kính (cuối cùng) đến "màn hứng ảnh" (chương trình Vật lý lớp 9) hay đến film chụp (máy chụp film, máy KTS bây giờ không biết gọi là gì ?)". Có cái gì đó không ổn, dẫn chứng là với những ống kính superwide hay fisheye (tìm thấy rộng nhất của Ni tiêu cự chỉ có 6mm) thì sao. Với khỏang cách chỉ có vài mm như vậy nó sẽ va chạm với bộ phận khác của máy khi chụp, gương lật chẳng hạn. Hay nó có một thấu kính cuối cùng lái tia sáng đi để đảm bảo đủ không gian cho gương.
Các bác giải ngố cho em tí thì hay quá.

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
776
1.769
93

Cảm ơn các bác quá, em cũng thích đi học một lớp đàng hòang nhưng không thể thu xếp được thời gian, chỉ biết lâu lâu gặp cao thủ tranh thủ "trộm" tí kiến thức thôi:D.

Kính các bác.

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Hi! hi! giá như bác bimsu là Bác sĩ Nhãn Khoa thì giải thích sẽ trực quan sinh động hơn nhỉ? :D

Bác HP đọc thêm bài của bác Apo Bấm vào đây

Em xin nói thêm về "miếng" cảm biến CCD hay CMOS thay thế film của bác bimsu:

Bộ cảm biến có thể coi là trái tim của máy ảnh. Chi phí sản xuất chiếm tỷ lệ phầm trăm cao nhất trên tổng chi phí một máy ảnh KTS.

Kích thước bộ cảm biến thường được tính bằng inch (chiếu dài đường chéo- như tivi) hoặc bằng mm (rộng x cao) và thướng được so sánh với kích thước film 35mm thông thường (36x24mm). Những tên gọi như hafl frame (nửa khung), full frame (đầy khung) . . . cũng từ đây mà ra, đó là sự so sánh tỷ lệ giữa bộ cảm biến với film 35mm.

Em lấy bộ đồ chơi bác Hai_tac ra làm ví dụ nhá:
Canon 40D có bộ cảm biến 22.7 x 15.1 mm, tỷ lệ 1.6: 1 với film 35mm
Canon 5D có bộ cảm biến 36x24mm, tỷ lệ 1: 1 với film 35mm.

Cảm biến diện tích lớn có ưu điểm chịu nhiễu tốt khi ánh sáng yếu, cho chất lượng ảnh cao hơn bộ cảm biến nhỏ cùng độ phân giải, cho phép phóng ảnh lớn hơn. Ưu điểm nổi bật là độ sâu trường ảnh mỏng giúp làm nổi bật chủ đề, nhưng nó lại là nhược điểm khi chụp phong cảnh, macro: ở cùng khẩu độ cho độ sâu trường ảnh mỏng hơn bộ cảm biến nhỏ :D

Như vậy, 40D (crop) chụp phong cảnh, macro ngon hơn 5D (full frame) :D
Có lẽ vì thế em chuyển từ Nikon D300 sang Canon 5D thấy không nét bằng, cứ nghĩ Nikon nét hơn Canon :D

Tuy nhiên- cái này chắc bác bimsu phải suy nghĩ :D- bộ cảm biến còn lâu mới theo kịp film ở dải cảm sáng (dynamic ranger), do đó màu sắc hình chụp từ film hiện nay vẫn lung linh, trung thực hơn máy số nhiều :D

Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM

Trích đoạn: hnhcuong

......
Tuy nhiên- cái này chắc bác bimsu phải suy nghĩ :D- bộ cảm biến còn lâu mới theo kịp film ở dải cảm sáng (dynamic ranger), do đó màu sắc hình chụp từ film hiện nay vẫn lung linh, trung thực hơn máy số nhiều :D
và tốn tiền tráng rọi nhiều hơn nữa chứ bác Cương:D

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Trích đoạn: tuanhfam

Trích đoạn: hnhcuong

......
và tốn tiền tráng rọi nhiều hơn nữa chứ bác Cương:D

Hi! hi! tốn tiền tráng rọi& tiền film nên buột phải nắn nót hơn khi chụp bác nhỉ?

Hạng C
22/7/07
927
0
16
Ninh Binh

chụp fim vẫn là nhất mà ...chẳng qua nó ko nhanh và ko dịch vụ = thôi ...

Mỹ vẫn quay fim nhựa thay = số mà ...

Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM

@bác hnhcuong: đúng đó bác. Tỷ lệ ảnh xem được của em từ khi có Digital kém hẳn. Nhiều khi tự dễ dãi với bản thân khi bấm máy cứ chậc lưỡi "thà giết nhầm còn hơn bỏ sót", được thì để không thì xoá chẳng mất gì;). Ngày trước mê chụp ảnh phim, nhưng yếu xèng nên "nắn nót" lắm bác ợ. Mỗi lần đi thủ một cuộn phim 36 frames (mua về chưa lắp ngay, phải nối sao cho được 39-40 frames), rồi vác máy đi, ngắm chán chê rồi lại thôi chẳng dám bấm sợ.... hết phim;), lỡ chẳng may gặp cảnh đẹp hơn lại tiếc. Lắm khi chụp xong chỉ mới được hơn chục tấm, nhưng lại không kìm hãm được cái sự chờ đợi nên phải tắt đèn trùm mền hí hoáy cắt phim. Ấy vậy mà tráng rọi xong cũng tự hài lòng khoảng hơn 50% số ảnh.

Không biết bây giờ do mình khó tính hơn hay do bấm máy dễ dãi hơn mà một series mấy chục tấm chỉ còn vài tấm tàm tạm. Nhưng đôi khi lại bắt được những khoảnh khắc mà nếu "nắn nót" thì lại không xong. Thế mới khổ, lần sau chụp lại lẩm bẩm "thà giết nhầm còn hơn bỏ sót";):D.

Hạng C
22/7/07
927
0
16
Ninh Binh

học quay fim mới bít ...hix bấm máy là mất xiền

từ khi em mua 20D cũng vậy ...lừơi hẳn lun ...trước xài con máy fim ghẻ + fim đen trắng nên đâm ra xót :(

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Trích đoạn: tuanhfam

@bác hnhcuong: . . . nhưng lại không kìm hãm được cái sự chờ đợi nên phải tắt đèn trùm mền hí hoáy cắt phim. Ấy vậy mà tráng rọi xong cũng tự hài lòng khoảng hơn 50% số ảnh.

. . .

Rồi kiếm cái đầu phim cũ khác, nối vào, đỡ 2; 3 tấm bác nhỉ? :D

Chắc ở đây cũng nhiều bác cũng có hoài niệm về cái thời đó hen! :)