Tư Vấn Chia Sẻ Cho em hỏi về "vè che mưa"

Hạng B2
23/7/07
272
407
63
HCM
RE: cho em hỏi về "vè che mưa"

Em mạn phép vẽ minh họa một chút:

Còn bác có thể tham khảo ở bài này chẳng hạn:
Khoảng mù trên ôtô và cách xử lý

Tóm lại, trong một số trường hợp, lái xe có thể bị giật mình khi có phương tiện di chuyển vào khoảng mù. Sẽ gây cảm giác như chiếc xe máy bỗng đột ngột hiện ra ngay trước mũi xe chẳng hạn.

Last edited by a moderator:
Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Trích đoạn: datnscc

Trích đoạn: thanhannt

Em thấy vấn đề khuất tầm nhìn ở góc chữ A cũng là 1 vấn đề quan trọng để lái xe an toàn. Nếu lắp thêm vè thì phải cân nhắc kỹ về vấn đề này.
Tôi thật sự chưa hiểu về Khuất tầm nhìn góc chữ A. Bác nào hiểu kỹ về vấn đề này xin chỉ giáo. Cảm ơn các bác nhìu
Ở 2 bên mép kính lái xe các bác là trục A - thông thường trục A này nhỏ để tầm quan sát 2 bên lớn. Bác gắn vè che mưa ( thường bằng nhựa tối có xuyên sáng) sẽ kéo xuống gần 2 bên kính chiếu hậu - vô tình sẽ làm cho góc ko quan quan sát được ở trục A này bị to hơn khi chưa gắn (vì trục A to lên do có thêm miếng nhựa đó). Nếu phần ko quan sát được này lớn quá thì rất nguy hiểm vì có thể khuất cả một người -> tai nạn.
Xe em vẫn gắn vè che mưa vì mưa nhỏ có thế mở hé kính mà ko lo nước vào, tuy nhiên cũng hay phải nghiêng đầu tý để quan sát 2 bên cho hết góc khuất vừa nói ở trên (bây giờ thành thói quen mất rồi).
Có một lưu ý, vè che mưa thường được gắn vào xe bằng băng keo, đi một thời gian có xu hướng lỏng ra và đến một ngày nó sẽ bay đi mất. Và thường ở cửa hàng đồ ôtô ko bán lẻ nên mất một chiếc là các bác sẽ mua cả bộ, thỉnh thỏang mà bị bay là cũng khá hao tiền đấy.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/11/07
178
0
0

Em mạn phép vẽ minh họa một chút:

Còn bác có thể tham khảo ở bài này chẳng hạn:
Khoảng mù trên ôtô và cách xử lý

Tóm lại, trong một số trường hợp, lái xe có thể bị giật mình khi có phương tiện di chuyển vào khoảng mù. Sẽ gây cảm giác như chiếc xe máy bỗng đột ngột hiện ra ngay trước mũi xe chẳng hạn.
Cảm ơn bác đã post bài

Hạng B2
2/11/07
322
0
16
Tropicco- Đà Nẵng

Trích đoạn: tvson

Trích đoạn: datnscc

Em thấy vấn đề khuất tầm nhìn ở góc chữ A cũng là 1 vấn đề quan trọng để lái xe an toàn. Nếu lắp thêm vè thì phải cân nhắc kỹ về vấn đề này.
Tôi thật sự chưa hiểu về Khuất tầm nhìn góc chữ A. Bác nào hiểu kỹ về vấn đề này xin chỉ giáo. Cảm ơn các bác nhìu
Ở 2 bên mép kính lái xe các bác là trục A - thông thường trục A này nhỏ để tầm quan sát 2 bên lớn. Bác gắn vè che mưa ( thường bằng nhựa tối có xuyên sáng) sẽ kéo xuống gần 2 bên kính chiếu hậu - vô tình sẽ làm cho góc ko quan quan sát được ở trục A này bị to hơn khi chưa gắn (vì trục A to lên do có thêm miếng nhựa đó). Nếu phần ko quan sát được này lớn quá thì rất nguy hiểm vì có thể khuất cả một người -> tai nạn.
Xe em vẫn gắn vè che mưa vì mưa nhỏ có thế mở hé kính mà ko lo nước vào, tuy nhiên cũng hay phải nghiêng đầu tý để quan sát 2 bên cho hết góc khuất vừa nói ở trên (bây giờ thành thói quen mất rồi).
Có một lưu ý, vè che mưa thường được gắn vào xe bằng băng keo, đi một thời gian có xu hướng lỏng ra và đến một ngày nó sẽ bay đi mất. Và thường ở cửa hàng đồ ôtô ko bán lẻ nên mất một chiếc là các bác sẽ mua cả bộ, thỉnh thỏang mà bị bay là cũng khá hao tiền đấy.
Tiếp lời các bác . EM có ý thế này :
Thật sự lắp vè che mưa có lợi như các bác xephaoma và bác 52t6954 đã nói trên , riêng xe em cũng đã lắp bộ zin của hãng ( honda ) nên rất yên tâm vì ngoài lớp keo dán còn có một cái móc vô trong khung cửa nên rất yên tâm không sợ bị rơi, vả lại lắp cái này vào thấy xe nó đẹp ra đấy.
Các bác cứ yên tâm mà lắp nhé.

Hạng B2
2/11/07
322
0
16
Tropicco- Đà Nẵng

Vấn đề khuất tầm nhìn tại trục chữ A thì thế này : Trong các bài giảng của kỹ thuật lái xe an toàn , khi lái xe chúng ta phải luôn quan sát xung quanh xe , để hạn chế những điểm mù tại trục chữ A thì chỉ có cách là phải chịu khó "lắc lư cái đầu" để quan sát thôi. các bác phải tập cho thành thói quen , riết thấy nó bình thường thôi mà.

Tập Lái
14/11/07
11
0
0

Cám ơn các bác nhiều lắm, nhưng liệu đổi 1 chút an toàn để lấy 1 tý tác dụng cỏn con thì có đáng ko vậy ? Em thì em cứ theo nhà sản xuất mà xài, chẳng thêm bớt gì cả, đọc bài của bác @thanhannt mà em hết vía.

Hạng B2
20/9/06
105
5
18

ôi, hay quá. Em đang đi tìm bài này để chuẩn bị lắp phụ kiện cho chiếc Vios của em sắp nhận .
Chắc em cũng sẽ lắp vè của hãng luôn cho yên tâm (thấy báo giá hình như khoảng > 1tr thì phải).
Thanks các bác .

Hạng C
10/11/05
803
5
18

Iem cũng lắp vè che mưa, đúng là khoảng tối ở cột chữ A to hẳn, nhưng chỉ lúc đầu không quen, giờ thì OK rồi, lúc lắc đầu một chút là xong. Hôm nay đi mưa thấy rất hiệu quả, hé kính 4 cửa 1 tý ty, rất thoáng lại tiệt kiệm xăng (thời buổi xăng đắt giá), không bụi.

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh

Mình không nghĩ vè che mưa lại làm khuất tầm nhìn Bác ợ