Hạng F
8/8/06
6.456
21.035
113
40
Thân chào các bác.
Sáng nay em vào văn phòng nhận được cái email nhờ phỏng vấn các khách hàng đi xe Toyota Camry.Những câu hỏi phỏng vấn này do phòng Marketting của Ford Việt Nam soạn ra nhằm tìm hiểu vì sao xe Ford Mondeo có Option cũng như các tính năng khác hơn xe Toyota Camry cũng như giá cả rẻ hơn rất nhiều ( Khoảng 6000 USD) nhưng vẫn là một cái "Bóng" của Camry ở thị trường Việt Nam.
Em xin nêu từng cầu hỏi nhé."
Câu 1: Tại sao khách hàng quyết định mua xe Camry?Và khách hàng đi xe Camry có hài lòng về xe không?
.................
Câu 2: Khi có ý định mua xe khách hàng đã đi tham khảo những loại xe gì?
.................
Câu 3: Nếu khách hàng có tham khảo xe Mondeo , thì tại sao khách lại không mua xe Mondeo mà lại mua xe Camry?
................
Câu 4: Nếu khách hàng không tham khảo xe Mondeo thì nguyên nhân tại sao? Có phải là khách hàng không biết Ford có Mondeo mới tại thị trường Việt Nam?
...........
Câu 5:Ford cần làm gì để khác hàng quyết định mua Mondeo thay vì Camry.

Các bác có thể Comment trực tiếp trên Topic này hoặc nếu bác nào có thời gian phỏng vấn khoảng 5 phút bằng điện thoại thì PM giúp em các thông tin sau:
Tên, Tuổi, Số điện thoại, Email để bên em có thể điện thoại phỏng vấn và bên phòng Marketing sẽ gởi tặng các bác một ly giữ nhiệt của Ford.

Chân thành cảm ơn các bác.

Hạng B1
18/12/09
77
6
8
Tp HCM
Bác hãy nói Ford làm chiếc mondeo giống như chiếc Lesux .rồi phụ tùng và dịch vụ cũng đầy rẫy nhu toy thêm nữa giá cả rẻ là Ford đắt hàng ngay ấy mà:D

Hạng D
18/2/10
3.140
2.908
113
Em không đi camry nhưng có ý kiến như sau : Chiếc xe đầu tiên trong đời rất quan trọng, mà trước đây những chiếc xe đầu tiên toàn là toyota, honda, nên khi người ta có ý định mua xe thì thường vẫn tiếp tục mua cùng thương hiệu (nếu chiếc cũ ok). Còn những yếu tố khác về kỹ thuật, nhưng em thấy yếu tố này là 1 trong những cái quan trọng nhất.

Hạng B2
24/2/10
237
0
16
Tai ford an xăng quá và tuổi thọ của nó mau tàn mà số đông người viẹt nam thi muốn ăn chắc mặc bền và tiết kiệm xăng nên chọn TOYOTA thôi.

Hạng B1
18/12/09
77
6
8
Tp HCM
Àh mà mà bác nói ford làm chiếc xe rộng ra thêm chút nữa như Toy cam và Honda ac .Vốn dĩ người VN luôn thích các điểm này.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Em nghĩ Ford nên quảng bá các tiêu chuẩn ưu việt (hoặc phấn đấu đạt đến) mà người tiêu dùng VN hay xét đến khi mua xe, cho các mẫu xe mới của mình như: mức độ tiêu hao nhiêu liệu của xe, phí sửa chữa ,giá các loại phụ tùng phải rẻ khi thay thế trong giai đoạn trung tu chiếc xe,nội thât cao cấp...
Hàng chữ lớn em nghĩ là tiêu chí hàng đầu của người VN.
Còn nữa, em có chạy con Everest và có cảm giác đồ nội thất trong xe nó kêu sục sục khi đi qua đường xấu,ổ gà và cái máy lạnh của xe Ford ko được lạnh bằng xe TO?

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53
Tôi đã từng mua Camry (năm2007), xin trả lời như sau:
Câu 1: Tại sao khách hàng quyết định mua xe Camry?Và khách hàng đi xe Camry có hài lòng về xe không?
Vì lúc đó trong hạng xe đó và tầm giá tiền đó chỉ có Camry. Hài lòng tương đối (cỡ 8 điểm)
Câu 2: Khi có ý định mua xe khách hàng đã đi tham khảo những loại xe gì?
DW Magnus, Mazda6, Mondeo
Câu 3: Nếu khách hàng có tham khảo xe Mondeo , thì tại sao khách lại không mua xe Mondeo mà lại mua xe Camry?
Vì lúc đó Modeo cũ đã ngưng sản xuất, Mondeo mới chưa biết bao giờ ra. Không ai trả lời được cả.
Câu 4: Nếu khách hàng không tham khảo xe Mondeo thì nguyên nhân tại sao? Có phải là khách hàng không biết Ford có Mondeo mới tại thị trường Việt Nam?
...........
Câu 5:Ford cần làm gì để khác hàng quyết định mua Mondeo thay vì Camry.
Phải quan tâm đến khâu tiếp thị và chăm sóc khách hàng hơn. Cái kiểu khi đắt hàng thì phải hỏi tới 3 lần mới được một câu trả lời của người bán hàng với thông tin không đầy đủ thì khó giữ chân khách hàng (mặc dù trước đó tôi đã từng dùng F Everest).

Hạng F
8/8/06
6.456
21.035
113
40
Cảm ơn các bác đã Comment.Em xin trả lời câu hỏi của từng bác nhé.
@Cafe402002: Nếu nói Ford làm xe như chiếc Lexus để bán như giá xe Mondeo thì không thể làm được bác ạ.Ford đã có thương hiệu Linconl để so sánh với xe Lexus. Ở Topic này là em đang muốn tìm hiểu vì sao xe khách hàng khi mua xe thì chọn Camry nhiều hơn là Mondeo.
Nếu so sánh giữa Camry và Mondeo về kích thước thì Mondeo nhỉnh hơn bác ạ.Không những nhỉnh hơn về kích thước mà Mondeo còn nhỉnh hơn ở Option như : Hộp số 6 cấp, Sunroof, Đèn pha AFS theo góc lái....
@anhtuanpro: Đúng là tại Việt Nam thương hiệu Ford thì không được đánh giá cao bằng thương hiệu Toy, Cũng như như xe Máy Honda và các thương hiệu xe máy khác.Chính vì như vậy mà Mondeo định giá thấp hơn Camry 2.4L đến 6000 USD trong khi Option thì lại nhiều hơn
@hoanhquocthu: Nếu nói về tiêu thụ nhiên liệu của xe Ford thì em nghĩ đó là câu chuyện của 10 năm về trước.Mondeo hiện tại có mức tiêu hao là 9L/100 Km đường trường ( Đã có nhiều khách hàng Comment điều này, trong đó có nhiều anh em OS )
@vankhanh: Câu hỏi của bác em nghĩ sẽ có nhiều bác hỏi, Nếu như xe Ford nói chung có một bất lợi hơn các xe khác là phụ tùng bên ngoài thị trường chợ đen không nhiều như xe Toyota.Tuy nhiên nếu so sánh giá phụ tùng của Ford và Toyota ở trong hãng bán ra thì Ford không hề mắc hơn Toyota.Em ví dụ nhé.Cặp kính chiếu hậu của Mondeo mua trong hãng chỉ có khoảng 5 triệu đồng thôi, Trong khi của Camry lên đến 15 triệu nếu mua tạn đại lý Toyota.
Các bác khác tiếp tục Comment nhé, Cảm ơn các bác.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Ford rẻ hơn cam 6k á? Bác nói sao chứ lúc e mua thì bác Hoàng sale ở cao thắng báo giá ford cũng same camry chứ có rẻ hơn đồng nào đâu (giá 10/2008)
E là người đã từng phân vân rất nhiều khi quyết định mua mondeo 2.5 hay cam. Cũng đã lập topic hỏi về điều này và hỏi bác petrol. Nhưng vẩn quyết định chọn cam chỉ thuần túy là toy giữ giá tốt hơn khi bán lại và thương hiệu của toy cũng hơn ford. Đó là cách hành xử của 1 người không am hiểu về oto mà muốn mua oto....e chưa có dịp dùng ford nên không đưa ra dc ý gì...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/4/08
129
20
18
Về xăng nhớt, phục vụ... em nghĩ Ford đã có tiến bộ. Tuy nghiên cái mông của Mondeo xấu bác a, chẳng có hợp mắt tí nào, giống như tới ngày nộp bài rồi mà nghĩ chưa ra nên qụet đại vào vậy. Cũng mất một số khách hàng đấy, theo em.