Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Cho mình hỏi là tại sao vị trí như trên hình người ta không làm 1 bánh răng để dây xích chạy trên đó mà làm 1 tấm nhựa, gây ma sát, mình vô tình 1 lần thấy khi vào gara oto, hỏi thợ thì thợ cũng ờ ờ, à à, chán luôn. Xin các cao thủ chỉ giáo!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/10/09
4.745
14.461
113
Tel : 0949999684 .
Theo em nghĩ sên chuyển động phải có va đập ở mức độ nào đó chổ tỳ cam nếu dùng kim loại sẻ gây tiếng kêu lớn hơn.Hơn nữa dùng nhựa mới có mấy cái vách trên lưng cố định cam.

• Like
Reactions: corolla1998
Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Theo em nghĩ sên chuyển động phải có va đập ở mức độ nào đó chổ tỳ cam nếu dùng kim loại sẻ gây tiếng kêu lớn hơn.Hơn nữa dùng nhựa mới có mấy cái vách trên lưng cố định cam.
Hic, mình đọc xong k hiểu gì!

Hạng B2
27/5/13
405
1.249
93
Cho mình hỏi là tại sao vị trí như trên hình người ta không làm 1 bánh răng để dây xích chạy trên đó mà làm 1 tấm nhựa, gây ma sát, mình vô tình 1 lần thấy khi vào gara oto, hỏi thợ thì thợ cũng ờ ờ, à à, chán luôn. Xin các cao thủ chỉ giáo!
đơn giản thôi bác, cơ cấu có mục đích là chuyển hướng đi của dây xích, nếu dùng bánh răng thì phải gia công bánh răng có bán kích tương tự như tấm nhựa, nếu vậy thì chổ đâu mà lắp???

Tập Lái
31/7/14
40
20
8
47
đơn giản thôi bác, cơ cấu có mục đích là chuyển hướng đi của dây xích, nếu dùng bánh răng thì phải gia công bánh răng có bán kích tương tự như tấm nhựa, nếu vậy thì chổ đâu mà lắp???
E bổ sung thêm là nhà sản xuất họ cũng tính toán chán rồi, cái miếng nhựa dẫn hướng cam này chịu mài mòn cực tốt.

Hạng C
21/6/14
901
381
63
Sài Gòn
E bổ sung thêm là nhà sản xuất họ cũng tính toán chán rồi, cái miếng nhựa dẫn hướng cam này chịu mài mòn cực tốt.
Thực tế đã chứng minh thế rồi ak
không phải là không có chổ lắp đâu bác ( nếu họ thiết kế). trừ khi bác muốn độ chế bánh răng lắp vào thay cho miếng nhựa ak :3dcuoi:

Hạng B2
27/5/13
405
1.249
93
Thực tế đã chứng minh thế rồi ak
không phải là không có chổ lắp đâu bác ( nếu họ thiết kế). trừ khi bác muốn độ chế bánh răng lắp vào thay cho miếng nhựa ak :3dcuoi:
Trong thiết kế máy yếu tố đơn giản và không cồng kềnh là hàng đầu nhe bác, vì nó anh hưởng rất nhiều đến giá thành , chi phí vận hành và bảo dưởng ...

Tập Lái
19/7/14
16
7
3
58
Trong thiết kế cơ khí, khả năng vật liệu hiện nay và đ kiện làm việc: như vậy là hợp lý và tối ưu.

Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Hồi đó mình bung con Spacy thắng chân ra sửa, thấy nó có 2 thanh nhựa bắt từ lốc máy dẩn hướng cam lên quy lát, nhưng là loại nhựa cứng giòn (vì mình uốn làm gãy 1 cây phải ra Tân thành mua thay) và chịu mài mòn (sản xuất từ 1989 mà đến năm 2004 mở ra vẫn nguyên không bị mòn vẹt gì cả). Chắc cái miếng nhựa các bác nói cũng tương tự :)
Mình nhớ không lầm thì bạn mình là dân sửa xe ở Xa cảng hồi năm 1993 nói bánh nhông trong máy Cub 84 đèn vuông có cái nó cũng làm bằng nhựa: đập không gãy móp nhưng đốt thì cháy.