Hạng F
29/10/16
11.555
22.037
113
Pháp
Phải bác.
Đang bất cập vụ phạt cam ở đây quá.
Rõ ràng là phạt cái xe chứ không phải phạt thằng lái.
Đâm ra khổ cho mấy người cho thuê tự lái gần đây.
Giờ cứ thằng nào lái xe không phải của mình đăng ký thì tự dưng...tự tin lên hẳn!
Quả là bất cập và bất công!
Thì bác thử cho thuê và ...đóng thuế xem đi, chứ thuê chui dính là đúng rồi.
Vì khi cho thuê và đóng thuế thì bác có đầy đủ yếu tố của người thuê xe, và đồng thời danh chính ngôn thuận. Mặc dầu không phải là công ty (hay muốn cũng được) thì đâu có vấn đề gì đâu ?

Hợp đồng với người thuê xe, ngày đó, giờ đó họ lấy đi, ngày đó giờ đó họ trả xe, có ký tên hết thì làm sao mà có vấn đề ...

Hạng F
3/10/15
9.815
12.048
113
Thì bác thử cho thuê và ...đóng thuế xem đi, chứ thuê chui dính là đúng rồi.
Vì khi cho thuê và đóng thuế thì bác có đầy đủ yếu tố của người thuê xe, và đồng thời danh chính ngôn thuận. Mặc dầu không phải là công ty (hay muốn cũng được) thì đâu có vấn đề gì đâu ?

Hợp đồng với người thuê xe, ngày đó, giờ đó họ lấy đi, ngày đó giờ đó họ trả xe, có ký tên hết thì làm sao mà có vấn đề ...
Em ủng hộ bác 2 tay 2 chân!
Em làm cái gì cũng hợp đồng đầy đủ và có bên thứ ba chứng thực.
Đừng dấm dúi giấu giếm nhà nước khổ lắm, đến chừng bị bọn xấu làm sai phạm hợp đồng thì nó chuồn lấy đâu chứng cứ ra pháp luật.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
17/8/09
3.327
29.193
113
TP.Thủ Dầu Một-Bình Dương
Tết này đi thấy nhiều anh chạy rất máu, ở khúc Đồng Nai, Bình Thuận nổi tiếng là có camera phạt nguội dày đặc mà các bác cứ chạy quá tốc độ là chuyện bình thường, đè vạch, vượt trong khu đô thị liên tục. Đi mà cứ suy nghĩ chắc mấy bác này lái xe thuê chứ xe chính chủ mà chạy như vậy thì chắc qua đợt này nhận giấy báo phạt nguội về cũng hơi dày à.
Em thấy QL1 chủ yếu về tốc độ và ở những biển cấm vượt thôi. Chứ lấn lane liền thì sẽ ko gắt như QL14. Còn về Tốc độ và những biển Zone60 thì tuân thủ tuyệt đối rồi. Mà thấy cũng khúc đường dài, vắng tốc độ 90km/h mà cũng chơi camera luôn. Chắc để dành cho mấy anh đam mê tốc độ.

• Like
Bác không cho thuê xe tự lái chứ.
Hoặc là cho thằng nào mê tốc độ năn nỉ mượn xe nhỉ.
Bị lên lỗi rồi mà đăng kiểm được thì hình như xóa nợ thì phải.
Đã thấy 2 người như thế.
Họ cũng hay cho thằng này thằng kia mượn xe.
Chả hiểu sao nhưng họ mừng vui lắm. Mỗi lần nhìn thấy số tiền phạt cam thì có mà toàn nước mắt thôi.
Có vẻ cam cũng đàng hoàng.
Xem ra vụ phạt cam cũng có tình có lý nhỉ...
Xe của mình đi làm hàng ngày, chưa cho ai mượn và cũng không cho thuê tự lái. Trước khi đăng kiểm mình cũng không tra cứu phạt nguội (vì trước nay đi đứng từ tốn nên cũng tự tin), lần về quê Nghệ An tết vừa rồi mới vào tra cứu (vì có 02 lần chạy lố đèn đỏ ở đường tránh Hà Tĩnh do mải nói chuyện) nhưng chưa thấy lên.

Hạng C
6/8/17
838
681
103
bốn bể
nếu bất cập kiểu này thì dịch vụ thuê xe tự lái hiện đại như các nước sẽ ko có đất phát triển ở Vn

• Like
Hạng F
29/10/16
11.555
22.037
113
Pháp
Có dịp các bác đi qua nơi nầy chơi cho sướng

Muốn chạy sao thì chạy ..banh xe ráng chịu
circuit nürburgring

• Like
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
481
4.038
93
Lý do đó không thể nói các hãng xe taxi lở mà tài xế thuê xe phạm luật.
Do đó luật lệ phạt là người lái, chứ cả thế giới bác bay đi thuê xe lở phạt dù bác về lại sở tại thì

- nó sẽ gửi giấy phạt về tại nhà luôn
- Nếu lở du lịch lại , qua hải quan thì bác sẽ dính ngay, 5 năm 10 năm cũng vậy trừ bác đi không trở lại

Do đó luật không rỏ ràng, phạt chủ xe ? trong thí dụ là cơ quan, công ty thì tên là cơ quan, tên công ty thì người lái xe phải chịu trách nhiệm. Và dỉ nhiên chi phí điều tra thì anh nào phạm luật thì anh đó ôm hết. Em vừa bị phạt 50€ vì đậu vào thứ bãy, đậu đúng chổ nhưng làm biếng đi đến cây trả tiền tự đông .... Do đó luật nghiêm minh thì chắc chắn không thoát đâu

4.0 với 5G là truy xe bị phạt nóng hay nguội gì cũng tic tac là ra thôi.vì nó vừa chụp hình xe (với PDA riêng của cơ quan giao thông) và gửi trực tiếp đến cơ quan chức năng

Thường các công ty cho thuê xe
- photo các giấy tờ liên quan, báo đến bảo hiểm của hãng xe, cơ quan chức năng tên tuổi người lái
- Chi phiếu , thẻ ngân hàng, tiền mặt làm caution (tiền tạm ứng) tức là giử đến khi hoàn xe

Sau khi về
- Kiểm tra xe
- Trừ tiền nếu móp méo ..lung tung
- Kiểm tra trên mạng nếu bị phạt.

Thời đại 4.0 mà các bác nói như 0.4 vậy....
Cái nào hay thì mình áp dụng, cái nào dở thì sửa đổi hay bỏ đi đó là xu thế tiến bộ của nhân loại mà.
Sẵn anh nhắc đến 4.0, mình nghĩ nếu công khai minh bạch (điều mà nhà cầm quyền xứ này luôn né tránh) thì giải pháp cực kỳ đơn giản:
1. nhà nước ra quy định trong vòng 24 giờ, thông tin về phạt nguội phải được public lên cổng thông tin chính phủ, quá hạn là miễn hồi tố, chuyện này để hệ thống tự động nó làm, hạn chế tối đa việc coder can thiệp vào
2. Chủ xe giao kèo trước với người thuê, khi trả xe chủ xe giữ lại tiền cọc và bằng lái người thuê, trả lại sau 25 giờ. Trong thời gian đó họ tra cứu trên cổng thông tin, nếu có ghi nhận bị phạt nguội thì dùng số tiền và bằng lái đó để đóng phạt.
3. Hoặc tiến tới bước nữa, chủ xe tốn phí để đăng ký thông tin của mình lên hệ thống, khi hệ thống xử lý thông tin vi phạm thì ưu tiên báo trước về địa chỉ mail đã được đăng ký trước.

Hạng F
3/10/15
9.815
12.048
113
Có dịp các bác đi qua nơi nầy chơi cho sướng

Muốn chạy sao thì chạy ..banh xe ráng chịu
circuit nürburgring
Hay quá bác Ô Xin.
Lại nhớ năm 2008 thấy có chiếc Mercedes Nurburgring chạy ở Sài Gòn mới ghê.

• Like
Reactions: nttanmam and Osin
Hạng C
5/12/16
527
776
93
41
nói chung là bắt đầu thấy bất cập, phạt nguội vẫn phải ra tận nơi làm giấy nóng, rồi hợp đồng thuê xe lại k có tác dụng j trong vụ này.
Đây ko phải là bất cập, đây là khe hở để mấy ảnh khai thác đó bác ơi :D

• Like
Reactions: nttanmam and Osin
Hạng D
9/1/06
2.596
11.522
113
HCM
nếu bất cập kiểu này thì dịch vụ thuê xe tự lái hiện đại như các nước sẽ ko có đất phát triển ở Vn
Bác qua Mỹ thuê xe tự lái, bác phải trả bằng thẻ tín dụng. Mua bảo hiểm các kiểu. Sau khi trả xe thì bên cho thuê vẫn còn lưu thông tin thẻ tín dụng. Khi bị phạt thì trên hệ thống hiển thị thông tin tiền phạt bao nhiêu luôn. Người thuê xem nếu ko có gì khúc mắc thì ck vào số tài khoản trên phiếu phạt. Nếu ko ck thì bên bảo hiểm sẽ lo và đưa lên tòa án để truy thu lại người thuê xe cho dù đã về nước. Còn người thuê xe ko bao giờ được đặt chân lên đất Mỹ. Nên ở các nước hiện đại thì người thuê xe phải lo đóng chết mịa luôn để ko bị blacklist.