Em nên mua xe nào?

• Mazda3

Bình chọn: 33 26,8%
  • Ford Focus

Bình chọn: 81 65,9%
  • Khác

Bình chọn: 9 7,3%

• Total voters
    123
Hạng B2
11/12/11
255
224
43
View attachment 1885545Chào mọi người, hiện em đang phân vân chọn mua sedan hạng C giữa Ford Focus và Mazda3. Với thông tin em đọc được thì thích độ chắc chắn, cách âm và sự mạnh mẽ của em Focus, nhưng ngặt nỗi nghe đâu e ấy chật và dốc. Nhà e ngoài 2 vợ chồng có 2 bé nhỏ. Em mua xe lần đầu và dự tính đi xa là chủ yếu (về quê, đi chơi...). Mong nhận được góp ý của các bác về việc nên mua xe nào [pagebreak][/pagebreak]
Sẵn tiện, các bác cho em hỏi là nên mua giờ hay chờ bản Ford Focus 2019 nhỉ? Em thấy bản này đẹp và rộng rãi hơn (theo thông số e biết được). Cảm ơn các bác

Đi xa thì nên lên gầm cao. Chứ sedan đi xa ồn lắm. Khuyên thiệt lòng. Đặc biệt là M3

Tập Lái
28/10/16
23
8
3
39
Focus trend cũng có mấy nhược điểm: Gạt mưa kêu lục cục. Xe có cảm giác chòng chành. Khi qua ổ gà kêu khá to (cảm giác như xe nặng lắm). Tiếng ồn lốp khá rõ. Loa chỉ hay khi biết chỉnh + có thêm VL tán âm. Tiếng quạt tản nhiệt nhiều lúc kêu khá to, ù vào cả khoang xe. Bị nhiều nhất những lúc trời nắng, kẹt xe. Gầm phía đầu xe thấp, dễ cạ. Đồ nhựa trong xe có cảm giác không chắc chắn. Số cũng ko thực sự mượt mà. Góc chữ A quá to, không có kính nhìn xuyên qua nên hơi khó qua sát. Ghế ngồi nhỏ, cứng, đệm mỏng, nội thất dễ bị hôi ... còn lại tạm ổn. Giá FC trend khá rẻ. Nhưng vẫn phải đóng thuế trước bạ với giá 690tr.

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
1 .Thích cầm lái , cứng đầm xe thì focus . nhưng phải trả giá là phụ tùng xe hơi cao và bán mất giá
2. Thích sự tinh tế sang trọng thì madza 3 , bị bù lại xe lai anh Tập
3. thích kinh tế so đo sau xe anh chạy 100km có 8 lít xe tui tới 9 lít . mất mẹ nó 1 lít . sau thay cái phuột tui 9 triệu anh có 8 triệu .mất bà nó 1 triệu thì cứ Thánh Toy VN mà quất . nhưng bù lại bước lên xe chán phèo và xe là tùy biến cho từng khu vực .chất lượng cũng từng khu vực .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
31/3/11
1.385
1.892
113
40
hãng Ford là hãng tai tiếng về lỗi đấy, tránh xa ra, dịch vụ sau bán hàng như shit! ko nhờ chính phủ Mỹ ưu ái chắc cũng phá sản y như ông lớn GM hồi xưa!

Hạng D
24/10/15
3.602
2.474
113
33
Bác lên chạy thử ưng con nào thì quyết thôi. Chứ 2 con này cũng same same thôi mà.

Hạng F
29/10/14
8.534
11.210
113
Cao tốc vẫn đạt 120km/h, 7 người chất lên vẫn đi đến nơi về đến chốn, yêu cầu gì hơn với giá đấy?
Hay 700tr phải chạy đồi cát ninh thuận, chở 7 người leo rừng trèo thác?
Uh nói vậy toàn lũ ngu đi mua phò, ỉn, everet,.... nhỉ. Xpander vừa rẻ vừa tiết kiệm xăng.

Hạng D
16/8/12
1.956
1.525
113
Bến tre
Hai con xe bác chọn đều có hệ thống treo sau Độc lập đa liên kết, nhưng mà lúc trước có đọc topic giới thiệu mazda3 ver mới thì lại "cải lùi" thành treo dầm xoắn, thực sự không rõ báo đăng nhầm hay sự thật. Nếu như thật thì bác chọn ngay focus ạ.

Hạng D
2/5/16
1.926
1.874
143
Trẻ con ngồi sau thì lo gì chật với dốc gì đó hả bác. Mình ngồi focus thấy bình thường, đi 90km thấy chả khác gì so với các xe khác (ghế sau nhé).
Hàng ghế sau thì M3 và FF như nhau, thậm chí M3 chật hơn chút xíu.

Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
Tuy ra đời cách đây gần 4 năm và không có cập nhật đáng kể nào. Nhưng đến bây giờ thì Focus vẫn ăn đứt Mazda 3 về mọi mặt. Chẳng qua là hồi mới có nó đc bán với cái giá trên trời và bị dớp lỗi hộp số PowerShift của đời cũ nên ế tới giờ thôi. Giờ bác mua Focus là lựa chọn sáng suốt vì phiên bản mới thì hơn 1 năm nữa mới về, còn Mazda3 của Trường Hải thì dùng linh kiện TQ khá nhiều. Bác xem mấy clip xe cũ trên youtube là thấy em nó đi được một thời gian thì sẽ xuống ra sao. À mà 2 phiên bản hiện tại thì Mazda3 cũng chả rộng hơn Focus đâu nhé bác.