Hạng D
18/12/11
3.581
10.594
113
Chủ đề Linh tinh
Chủ đề Linh tinh
Chủ đề Linh tinh
Bác Xedaumalai có đi bãi tháo đồ nghía dùm em món này nhé, mấy bộ cũng được càng nhiều càng tốt, thank bác trước...

Attachments

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
View attachment 1936212 View attachment 1936213 View attachment 1936214 Bác Xedaumalai có đi bãi tháo đồ nghía dùm em món này nhé, mấy bộ cũng được càng nhiều càng tốt, thank bác trước...
Hổm rày cày sấp mặt chuẩn bị cho ngày về nên ko còn time đi bãi bạn mình ui.
Nay nhân dịp SN của Nữ Hoàng mới có thời gian vào OS xem. Sẽ lưu tâm cái này nếu có time quay lại bãi - Giá mà bạn mềnh y/c 1 ít yellow hair để làm tiêu bản thì dễ cho mình quá!:D:p

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com

Attachments

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Ô tô đầu tiên của Hàn Quốc ra đời bằng sự kết hợp của nỗ lực tự cường, và sự vay mượn, hợp tác với nước ngoài.
Hyundai Motor Company ra đời năm 1967. Một năm sau, công ty bắt đầu lắp ráp xe Ford Cortina, theo thỏa thuận chuyển nhượng công nghệ của Ford.
Từ đó, Hyundai bắt đầu học hỏi trình tự sản xuất của Ford.
Đến năm 1973, Hyundai cắt đứt hợp tác với Ford vì mâu thuẫn, tìm cách làm ra chiếc xe hơi “đầu tiên của Hàn Quốc”.
Bằng cách nào?
Hyundai quay sang hợp tác với Mitsubishi để có động cơ, mua thiết kế thân xe của hãng Ital của Italy.
Hyundai thuê George Turnbull, từ Austin Morris của Anh, cùng 5 kỹ sư Anh.
Pony (hình), được xem là xe hơi đầu tiên của Hàn Quốc, ra đời năm 1975, mở đường cho thành công quốc tế của Hyundai.
Một điểm liên quan, Rebadging (hoặc Badge Engineering) – cùng một mẫu xe cơ bản nhưng được bán theo nhiều tên khác nhau, có sửa đổi - là một cách làm rất phổ biến trong ngành công nghiệp ô tô thế giới. Một số lợi ích có thể kể như giảm chi phí nghiên cứu, tăng lợi thế quy mô.
Ví dụ, xe Volga Siber của hãng Nga GAZ, được làm theo giấy phép chuyển nhượng từ mẫu Chrysler Sebring của Mỹ.
Tại Nga hiện nay phổ biến xe Lada Largus, do công ty Nga AvtoVAZ làm chung với Renault. Mẫu xe lấy từ Dacia Logan MCV của Renault.
Năm 1995, khi hãng xe Anh Lotus Cars ngừng làm mẫu Lotus Elan, công ty Hàn Quốc mua lại bản quyền để cho ra mẫu Kia Elan.
Mới đây hãng Trung Quốc Singulato giới thiệu xe điện iC3, làm theo giấy phép của mẫu iQ của Toyota.
...
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=2683515078327884&substory_index=0&id=228458913833525
Chủ đề Linh tinh

Attachments

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com

Em đang say bác Xedau ơi !
Chuyện đã qua lâu lắm rồi. Ván đã đóng thuyền (tháo ra đóng lại cũng mấy bận rồi) khơi chi đóng tro tàn để bụi mù cay mắt!

Khép lại di vãng đi bạn tôi ơi!
Ps: Hôm nào có đi Sài Gòn alo nhé!