Hạng D
29/11/06
2.951
38.068
113
53
Chứ tay ko bắt giặc thuê- cho thuê, hay vay-xây- cho thuê thì giống làm từ thiện hoặc làm cho thằng khác hưởng (chủ nhà, ngân hàng).

Thuê - cho thuê
Thuê - xây cho thuê

Là một thị trường ngách đầy tiềm năng :)

Ai chịu làm thì có ăn thôi

• Like
Reactions: vanconnaito
Hạng D
29/11/06
2.951
38.068
113
53
Ví dụ miếng đất trống 10 tỏi - chủ đất cho thuê : 10tr ~ 1%
Có tay chuyên bán khô sặc thuê 10 năm - xây thêm 2 tỷ đc 20 phòng - cho thuê 60tr : 5-6% (tổng vốn đất + nhà),

10 năm sau chủ đất bán 20 tỏi (đất thôi, xác nhà đập cũng được)

tay thuê đất được (7 tỷ - 2 tỷ xây ) = 5 tỷ
lãi vay 2 tỷ xây nhà trong 10 năm cỡ 2 tỷ
Vẫn còn bỏ túi 3 tỷ (nếu hắn chịu làm 10 căn thì :) )
Thầu xây dựng cũng kiếm vài tỷ
Nhân dân cần lao gồm cả gái ngành cũng có chỗ tá túc qua đêm

Cả xã hội đều cười toe toét, còn nhưng tay địa chủ để đất cỏ mọc chó ị thì mãi là loser

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Ví dụ miếng đất trống 10 tỏi - chủ đất cho thuê : 10tr ~ 1%
Có tay chuyên bán khô sặc thuê 10 năm - xây thêm 2 tỷ đc 20 phòng - cho thuê 60tr : 5-6% (tổng vốn đất + nhà),

10 năm sau chủ đất bán 20 tỏi (đất thôi, xác nhà đập cũng được)

tay thuê đất được (7 tỷ - 2 tỷ xây ) = 5 tỷ
lãi vay 2 tỷ xây nhà trong 10 năm cỡ 2 tỷ
Vẫn còn bỏ túi 3 tỷ (nếu hắn chịu làm 10 căn thì :) )
Thầu xây dựng cũng kiếm vài tỷ
Nhân dân cần lao gồm cả gái ngành cũng có chỗ tá túc qua đêm

Cả xã hội đều cười toe toét, còn nhưng tay địa chủ để đất cỏ mọc chó ị thì mãi là loser
Cái này là điều kiện hoàn hảo bác àh ( chủ tốt, khách full, đồ đạc ko khấu hao, lãi suất ổn định). Ví dụ giờ chi phí xây 20p với cái đất 10 tỷ bây giờ khó xây trong cái giá 2 tỷ lắm, giá giờ xây dựng cũng cao hơn xưa.

Với nữa nếu chủ nhà cho thuê 120tr/năm thì 10 nắm chi phí thuê đã là 1 tỷ 2 rồi ( Mà thật ra miếng đất 10 tỷ hiếm ai cho thuê 10 năm với giá 10tr/tháng lắm - có thể phá HĐ bất cứ lúc nào vì cọc thế chân cũng ko cao, họ chấp nhận đền 3 lần cọc)

Vị chi là 7t2 - 2 tỷ xây ( giá này em xem là ko tưởng, em vừa làm cái nhà ở Tân phú 300m2 16 phòng, gìan sắt chưa nội thất đã hơn 2t5 rồi) - 2 tỷ lãi - 1ty 2 thuê = 2 tỷ. Bán sắt dc thêm 500tr nữa là còn 2t5.

10 năm mà dc 2t5 bao gồm những công đoạn xây, quản lý, khai thác thì thật = đi làm công!

Nếu làm 10 căn như vậy thì vốn ban đầu của ông này phải có 20 tỷ => Vay thì chắc đến năm thứ 2 đã chết nếu ko có quỹ dự phòng. Còn ko vay thì mua bà 2 miếng đất xây cho thuê cho khoẻ.

Lãi vay bây giờ là 12%- chỉ cần kéo lên 15% là đủ tối ngủ ko ngon rồi, hoặc dịch 2 tháng thôi là thấy xanh cỏ rồi.

• Like
Reactions: Winter-Sonata
Hạng D
29/11/06
2.951
38.068
113
53
Cái này là điều kiện hoàn hảo bác àh ( chủ tốt, khách full, đồ đạc ko khấu hao, lãi suất ổn định). Ví dụ giờ chi phí xây 20p với cái đất 10 tỷ bây giờ khó xây trong cái giá 2 tỷ lắm, giá giờ xây dựng cũng cao hơn xưa.

Với nữa nếu chủ nhà cho thuê 120tr/năm thì 10 nắm chi phí thuê đã là 1 tỷ 2 rồi ( Mà thật ra miếng đất 10 tỷ hiếm ai cho thuê 10 năm với giá 10tr/tháng lắm - có thể phá HĐ bất cứ lúc nào vì cọc thế chân cũng ko cao, họ chấp nhận đền 3 lần cọc)

Vị chi là 7t2 - 2 tỷ xây ( giá này em xem là ko tưởng, em vừa làm cái nhà ở Tân phú 300m2 16 phòng, gìan sắt chưa nội thất đã hơn 2t5 rồi) - 2 tỷ lãi - 1ty 2 thuê = 2 tỷ. Bán sắt dc thêm 500tr nữa là còn 2t5.

10 năm mà dc 2t5 bao gồm những công đoạn xây, quản lý, khai thác thì thật = đi làm công!

Nếu làm 10 căn như vậy thì vốn ban đầu của ông này phải có 20 tỷ => Vay thì chắc đến năm thứ 2 đã chết nếu ko có quỹ dự phòng. Còn ko vay thì mua bà 2 miếng đất xây cho thuê cho khoẻ.

Lãi vay bây giờ là 12%- chỉ cần kéo lên 15% là đủ tối ngủ ko ngon rồi, hoặc dịch 2 tháng thôi là thấy xanh cỏ rồi.

Em tính thử bài nôm na tay không bắt giặc
Nói chung trên răng dưới dzái mà làm được 2.5 tỷ/ 10 năm = 250tr/năm = 20 tr/tháng
Thì vẫn nhàn hơn bọn 7N CNL toàn ngửa tay xin vợ 50k mỗi sáng
À mà lưng dài vai rộng, lại quản lý có 20p trọ sao đi chém gió làm giám đốc tập đoàn được, ráng làm 5 căn vậy cho nó ra hồn

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Em tính thử bài nôm na tay không bắt giặc
Nói chung trên răng dưới dzái mà làm được 2.5 tỷ/ 10 năm = 250tr/năm = 20 tr/tháng
Thì vẫn nhàn hơn bọn 7N CNL toàn ngửa tay xin vợ 50k mỗi sáng
À mà lưng dài vai rộng, lại quản lý có 20p trọ sao đi chém gió làm giám đốc tập đoàn được, ráng làm 5 căn vậy cho nó ra hồn
Cái này nếu đất người quen, gia đình thì okie. Kiểu tạo công ăn việc làm, vay tiền người nhà trả lãi tiết kiệm thì ngon.

Còn ra thường trường chắc 10 năm bạc đầu vì lo bị huỷ Hđ. Hồi đó cũgn quen 1 bác làm giống vậy, chuyên kiếm đất trống vay xây nhà rồi cho thuê. Ko biết giờ sao rồi. Hoàn cảnh lý tưởng thì plan đó cũng ko tồi, nhưng đời hổn có như mơ.

Bác đã lận lưng vài căn vốn tự có thì làm vậy sẽ ko sợ, còn tay ko bắt giặt thì hơi mệt.

• Like
Reactions: Winter-Sonata
Hạng D
29/11/06
2.951
38.068
113
53
Mà thật ra miếng đất 10 tỷ hiếm ai cho thuê 10 năm với giá 10tr/tháng lắm - có thể phá HĐ bất cứ lúc nào vì cọc thế chân cũng ko cao, họ chấp nhận đền 3 lần cọc

Cái này ko có vụ đền cọc, lấy đất trước hạn hđ để bán thì cứ trả lại tiền xây thôi
Xây 2 tỏi thì trả 2 tỏi, xây 5 tỏi thì trả 5 tỏi...

Ví dụ đất thị trường 10 tỏi + xây 2 tỏi, vừa xây xong có người mê quá mua 14 tỏi (vì có nhà, có thu) thì khi đó chủ cười toe toét trả lại thằng thuê 2 tỏi, lời được 2
Chỉ thằng thuê khóc xíu xíu - mặc dù cũng huề vốn chỉ lỗ công :-(

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Cái này ko có vụ đền cọc, lấy đất trước hạn hđ để bán thì cứ trả lại tiền xây thôi
Xây 2 tỏi thì trả 2 tỏi, xây 5 tỏi thì trả 5 tỏi...

Ví dụ đất thị trường 10 tỏi + xây 2 tỏi, vừa xây xong có người mê quá mua 14 tỏi (vì có nhà, có thu) thì khi đó chủ cười toe toét trả lại thằng thuê 2 tỏi, lời được 2
Chỉ thằng thuê khóc xíu xíu - mặc dù cũng huề vốn chỉ lỗ công :-(
Theo nguyên tắc là người ta mua nhà thì chủ yếu mua đất mà bác, đất 10 tỷ, xây cái nhà xong 2 ty, bán 12 tỷ, hơi bị hiếm người chịu àh. Với chủ nào tốt vậy cũng khó kiếm! Tại mình bán 12 tỷ, thì thằng chủ nhà nói giá đất tăng chứ chả ai nói tại mình xây 2 tỷ mà đất tăng 2 tỷ đâu bác. Như đã nói là hoàn cảnh hoàn hảo, chủ đất là ông bụt.

Chứ thuê 10 chủ, em thấy may lắm có 1 ông bụt àh. Với những năm 2014-2017 mình làm vậy còn dc vì chủ đất tăng giá x2x3 quá hớp, giá xây rẻ, họ đền xây okie. Giờ mặt bằng giá cao, tăng thì ít, mặt bằng xây dựng cao, hiếm ai chịu đền ngang. Hồi đó 20 phòng xây tầm < 2 tỷ okie, giờ 20p phải trên >2 tỷ 5 chưa kể giấy tờ bôi trơn.

• Like
Reactions: ldl and NGUYENVO
Hạng D
29/11/06
2.951
38.068
113
53
Theo nguyên tắc là người ta mua nhà thì chủ yếu mua đất mà bác, đất 10 tỷ, xây cái nhà xong 2 ty, bán 12 tỷ, hơi bị hiếm người chịu àh. Với chủ nào tốt vậy cũng khó kiếm! Tại mình bán 12 tỷ, thì thằng chủ nhà nói giá đất tăng chứ chả ai nói tại mình xây 2 tỷ mà đất tăng 2 tỷ đâu bác. Như đã nói là hoàn cảnh hoàn hảo, chủ đất là ông bụt.

Chứ thuê 10 chủ, em thấy may lắm có 1 ông bụt àh. Với những năm 2014-2017 mình làm vậy còn dc vì chủ đất tăng giá x2x3 quá hớp, giá xây rẻ, họ đền xây okie. Giờ mặt bằng giá cao, tăng thì ít, mặt bằng xây dựng cao, hiếm ai chịu đền ngang. Hồi đó 20 phòng xây tầm < 2 tỷ okie, giờ 20p phải trên >2 tỷ 5 chưa kể giấy tờ bôi trơn.

Xây kiểu vậy thì làm từ thiện phải rồi
Đất thuê anh nên xây 24 phòng = 1.2 tỷ (kể cả bôi trơn & máy lạnh) như em thôi :)

Phòng 15m2, giá 2tr/tháng, có máy lạnh 2.2tr, full 100% kể cả dịch covid, cách AEON mall Bình Tân 200m

Chủ đề muôn thuở: NHÀ TRỌ

Chủ đề muôn thuở: NHÀ TRỌ

• Like
Reactions: Bluehall
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Xây kiểu vậy thì làm từ thiện phải rồi
Đất thuê anh nên xây 24 phòng = 1.2 tỷ như em thôi :)
bên em là thợ nhà luôn đó bác, mà ko kéo xuống thấp hơn dc! Bác xây 24 phòng nếu là mặt bằng trệt thì cũng là quá rẻ rồi, chứ đã làm tầng thì thật là 1ty2 xây dc 24p thì quá tối ưu, chắc phải học hỏi thêm bác rồi.

• Like
Reactions: nvquangcm
Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
Đất mua đầu tư (đầu cơ) dài hạn bỏ trống không biết làm gì thì tự vay tiền xây nhà trọ thì ổn hơn, bây giờ đi thuê đất mà xây nhà trọ có vẽ không ổn lắm vì đất lên nên giá đất cho thuê cũng lên mà nhà trọ lại không có lên, năm nay giá trọ lại giảm nữa.