Hạng D
15/5/13
1.553
8.983
113
37
các hãng mỹ rút khỏi châu á, chắc có lý do nguy cơ gì đó

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Đã gọi là giá thì NSX xác định trước khi đưa ra thị trường. Việc tăng giá là lí do riêng của NSX, lúc ấy quyết định mua với giá tăng là của khách nên ko liên quan cái logic đòi lại tiền hay mang tiền đi trả thêm.

Còn việc hôm nay mua ngày mai giá còn 1 nửa thì là xui tận mạng rồi. Tuy nhiên nó cũng là sự lắt léo của người bán khi chờ khách hàng mua đến phút chót mới công bố. Kế hoạch dọn kho chắc chắn phải có từ sớm. Thay vì công bố ngày dọn kho thì họ bán cố cho tới phút chót để kiếm thêm tiền từ khách hàng. Nếu là 1 hãng đang kinh doanh thi chắc chắn ko hãng nào đủ can đảm làm như thế cả. Trừ khi xác định bỏ thương hiệu như trường hợp của Chev. Có thể Chev (hoặc đại lý của Chev) không vi phạm hợp đồng, luật kinh doanh thương mại nhưng vi phạm đạo đức kinh doanh. Với người tiêu dùng, nhẹ nhàng thì gọi là bị hố, còn nói thẳng với nhau là bị lừa.

Bác nói thì hay chứ bác cứ thử là người mua mà bị như thế đi rồi nghĩ xem cảm giác nó như thế nào.
Đó là một phần của cuộc chơi bác ạ, họ làm vậy nó chỉ ảnh hưởng đến thương hiệu còn về lý họ không sai gì, bác nên nhớ dân làm kinh tế thì họ chỉ quan tâm $ chứ tình thì không phải không có nhưng chiếm tỷ lệ % rất ít hay nói cách khác: "Người nặng tình thì khó làm kinh tế được."
Thị trường Việt nhiều hãng xe nó cũng giảm giá từng ngày và từng giờ đó kìa (dù không giảm 1/2 như bên họ), nhưng ở khía cạnh này người V hiểu biết hơn họ chứ không kéo nhau đi kiện cáo/biểu tình/...
Theo cá nhân mình nghĩ cho dù hãng họ giảm 100% (cho không) thì mình cũng không mấy nuối tiếc hay điên đảo thị phi, bởi vì 1 điều đơn giản: "Bạn có xe để sử dụng dù chỉ một ngày nó cũng khác rất nhiều so với những người sau đó được mua xe với giá rẻ." Trong c/s đôi khi có những thứ mà chúng ta không thể mang ra đong đếm bằng $ đâu bác, dù rằng trong bất cứ x/h nào cũng cần $ để tồn tại và bản thân mình cũng vẫn phải hằng ngày đi cày kiếm cơm gạo.

• Like
Reactions: Latumi
Hạng F
29/10/14
8.533
11.206
113
Đứng ở khía cạnh NTD thì đúng là một sự bất công thật, như cách mà TOY VN vẫn thường nói trước đây "... để bảo vệ NTD", nhưng có một câu hỏi là: "Nếu sản phẩm đột nhiên tăng giá thì liệu các thượng đế này có mang tiền trả thêm cho hãng xe/đại lý?"
Mọi khúc mắc phải được giải quyết trên giấy tờ/văn bản chứ không phải theo cảm tính, các cụ rảnh thì nên kiếm việc khác giải trí cho vui. Dù sao cũng có một lượng NTD hưởng lợi từ sự ra đi của GM mặc cho những rủi ro tiềm ẩn trong tương lai vì vòng đời SP họ sẽ sở hữu không phải chỉ 1 - 2 năm mà là hàng chục năm trời.
Trong kinh doanh thì người tiêu dùng là người quyết định sự tồn vong của công ty

Hạng B1
3/11/19
60
34
1
29
ghét nhất là từ lúc nó in logo trên áo của MU... thì quỷ đỏ đá như hạch
và cũng vì tay giám đốc kinh doanh cũ đã kéo doanh số GM đi xuống đều đặn vụ MU, hắn bị sa thải ngay sau hợp đồng....nhưng tác hại để lại rất to lớn

Hạng B1
15/12/17
56
32
18
39
Đó là một phần của cuộc chơi bác ạ, họ làm vậy nó chỉ ảnh hưởng đến thương hiệu còn về lý họ không sai gì, bác nên nhớ dân làm kinh tế thì họ chỉ quan tâm $ chứ tình thì không phải không có nhưng chiếm tỷ lệ % rất ít hay nói cách khác: "Người nặng tình thì khó làm kinh tế được."
Thị trường Việt nhiều hãng xe nó cũng giảm giá từng ngày và từng giờ đó kìa (dù không giảm 1/2 như bên họ), nhưng ở khía cạnh này người V hiểu biết hơn họ chứ không kéo nhau đi kiện cáo/biểu tình/...
Theo cá nhân mình nghĩ cho dù hãng họ giảm 100% (cho không) thì mình cũng không mấy nuối tiếc hay điên đảo thị phi, bởi vì 1 điều đơn giản: "Bạn có xe để sử dụng dù chỉ một ngày nó cũng khác rất nhiều so với những người sau đó được mua xe với giá rẻ." Trong c/s đôi khi có những thứ mà chúng ta không thể mang ra đong đếm bằng $ đâu bác, dù rằng trong bất cứ x/h nào cũng cần $ để tồn tại và bản thân mình cũng vẫn phải hằng ngày đi cày kiếm cơm gạo.
Bác toàn nó lý thuyết và gần như chả có ăn nhập gì với những gì mình đã nói. Mình đã bảo về lý họ ko sai nhưng kinh doanh như thế thì có thể gọi là Chí Phèo. Chả có 1 cty nào đang kinh doanh mà lam như thế cả.

Bac có chắc là bác se vui vẻ nếu hôm nay bác mua con M6 1ty, ngày mai thaco bán M6 500tr không? Đợt Thacco giảm 50-100 cho M3 mà NTD vn đã nóng máu lắm rồi. Bác đi 1 con xe 5 năm, sau đó thanh lý xe lúc ấy cái M6 bác muốn thanh lý giá 500tr hay giá 250tr? Đừng bảo tất cả mọi ng đều mua 1 cái xe và đi cho tới lúc nó rã xác nhé.

Việc GM Thai làm ko sai về lý nhưng ko hề đúng đạo đức kinh doanh. Và chỉ vì họ xác định dẹp tiệm nên mới làm như thế. Mình dám cá ko có bất kì cty nào đang kinh doanh mà dám làm thế. Ở VN có 1 thằng làm thế là HTC (điện thoại), mấy lần giảm giá 1/2 dọn kho. Kết quả là các năm sau đó chả ai dám đụng vào hàng của HTC vì chả biết khi nào nó dọn kho. Còn 1 số người thì chờ cho HTC dọn kho để mua cho nó hời. Và HTC bây giờ như nào thì bác biết đấy.

Còn bác nói lý thuyết cuộc sống màu hồng thì thôi mình ko bàn thêm với bác.

• Like
Reactions: maxes
Bác toàn nó lý thuyết và gần như chả có ăn nhập gì với những gì mình đã nói. Mình đã bảo về lý họ ko sai nhưng kinh doanh như thế thì có thể gọi là Chí Phèo. Chả có 1 cty nào đang kinh doanh mà lam như thế cả.

Bac có chắc là bác se vui vẻ nếu hôm nay bác mua con M6 1ty, ngày mai thaco bán M6 500tr không? Đợt Thacco giảm 50-100 cho M3 mà NTD vn đã nóng máu lắm rồi. Bác đi 1 con xe 5 năm, sau đó thanh lý xe lúc ấy cái M6 bác muốn thanh lý giá 500tr hay giá 250tr? Đừng bảo tất cả mọi ng đều mua 1 cái xe và đi cho tới lúc nó rã xác nhé.

Việc GM Thai làm ko sai về lý nhưng ko hề đúng đạo đức kinh doanh. Và chỉ vì họ xác định dẹp tiệm nên mới làm như thế. Mình dám cá ko có bất kì cty nào đang kinh doanh mà dám làm thế. Ở VN có 1 thằng làm thế là HTC (điện thoại), mấy lần giảm giá 1/2 dọn kho. Kết quả là các năm sau đó chả ai dám đụng vào hàng của HTC vì chả biết khi nào nó dọn kho. Còn 1 số người thì chờ cho HTC dọn kho để mua cho nó hời. Và HTC bây giờ như nào thì bác biết đấy.

Còn bác nói lý thuyết cuộc sống màu hồng thì thôi mình ko bàn thêm với bác.
Em mua xe Hàn mới chạy 1 năm mà nó ra bản sport option tới nóc bán trùng giá em mua na7m ngoái là đã thấy cay rồi..cái này thi xác định là toang không bao giờ quay lại thị trường được nữa