Tập Lái
18/3/19
43
272
56
38
Bệnh này bây giờ bị rất nhiều,như cháu ruột em cũng bị nhưng thể nhẹ.Trong cơ quan cũ của em thì cũng phải có hơn chục bé mắc.Bệnh này đến từ viẹc cho trẻ sử dụng thiết bị điện tử quá nhiều và quá sớm.Khiến trẻ ko nhu cầu giao tiếp với mọi người,cứ đắm chìm vào những chương trình trên mạng.Bạn em cũng có con bị tăng động,đi học toàn phá các bạn,bị phạt thì nó khoá cửa nhốt cô xong chạy quanh sân trường.Nhà trường bố mẹ bất lực,sau đó sang Sing đi khám thì bác sĩ khuyên đừng cho đi học nữa.Cháu là 1 dạng thừa năng lượng,giờ bảo lưu kết quả.Cho đi hoạt động thể chất nhiều vào để giải toả hết năng lượng.Thế là sáng chạy,trưa tập gym chiều bơi tối đá bóng.Bạn em còn xin nghỉ làm để đồng hành cùng con.Sau hơn 1 năm thì bé đi học lại và giờ thì bình thường như moi ng .Ko nghich ko quậy phá,bs cũng khuyên ko cho ăn ngọt nhiều và ko dc xem Ipad.Tivi thì được nhưng giới hạn.Nên giờ con em là nghiêm cấm dùng dt,cầm vào dt là bị ăn đập ngay.Có nhiều bố mẹ việt nam rất tự hào khi thấy con mình sử dụng những thiết bị điện tử thành thạo.Tưởng con mình giỏi nhưng ko biết rằng đang hại con

Hạng C
20/5/18
620
29.674
93
Mấy cái này sao thấy ngày càng nhiều, mình có anh bạn con bị, cũng chủ quan ko chữa cứ nghĩ lớn tự hết, hồi nhỏ cho đi học trường mẫu giáo nào là trường đó chạy làng, lạy lục cha nó đừng đem đi gửi nữa. Nhốt nó vào trong cũi cho đỡ phá, nó thọc 2 chân xuống vác cũi tông vào tường banh luôn cái cũi. Giờ lớn tính đầm bớt nhưng học kém và lì. Nói chung nên trị càng sớm càng tốt ko thể để tự khỏi được.
Dạo này bọn nhóc đến nhà mình chơi thể hiện tăng động hơi bị nhiều! Vừa đến nhà là chúng chạy nhảy la hét, ko ngừng nghỉ, ko nghe lời người lớn.
Có lẽ mấy chục năm qua dư lượng thuốc tăng trọng và siêu nạc ngấm vào, giờ truyền sang cho con cháu, nên tỷ lệ tăng động tăng cao?

Hạng C
13/2/09
549
36.589
93
Dạo này bọn nhóc đến nhà mình chơi thể hiện tăng động hơi bị nhiều! Vừa đến nhà là chúng chạy nhảy la hét, ko ngừng nghỉ, ko nghe lời người lớn.
Có lẽ mấy chục năm qua dư lượng thuốc tăng trọng và siêu nạc ngấm vào, giờ truyền sang cho con cháu, nên tỷ lệ tăng động tăng cao?
Nếu tụi nhóc dù có phá mà hợp tác chơi với nhau thì bình thường. Còn trẻ tăng động nó lại ko chịu hợp tác chơi với trẻ khác, nó chỉ phá theo ý của nó thôi, còn chơi chung thì ko quá 5 phút là nó đánh nhau ngay vì ko theo ý của nó!

Tập Lái
12/11/18
48
501
108
TPHCM
Bệnh này không dễ chữa.
Bên Mỹ có những người nổi tiếng mắc bệnh này đến lớn 30 40 tuổi vẫn phải vật lộn với nó. Ví dụ như Adam Levine trưởng nhóm Maroon 5.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.369
113
Nhà e có thằng cháu của vợ gần 2t, gần đây để ý thấy nó có vẻ như bị tăng động. Thường xuyên chạy nhảy lung tung, tay chân k yên, bắt ngồi 1 chỗ thì tay nó hoạt động gãi, bẻ tay... Điều gì k vừa ý là la hét, chậm phát triển hơn so với trẻ cùng tuổi.
1. Giờ đi khám ở đâu và độ tuổi nào thì khám chính xác hơn các a?
2. Dạy trẻ tăng động theo phương pháp gì? Có vẻ nó chẳng biết sợ và k nghe lời, nói trước quên sau thôi.
E cảm ơn
View attachment 1957763
Bệnh viện Nhi Lý Thái Tổ, trung tâm gì đó ngay gần bãi giữ xe máy.

Hạng D
6/8/16
2.420
18.298
113
con cũng bị nhẹ ... em cho đi cho đi bơi, vẫn động nhiều... giờ cũng đỡ, ngủ đêm giấc sâu ko giật mình nữa... giờ ngồi chơi lego cả tiếng cũng được; nhưng vẫn rụt rè sợ người lạ... ở lớp mẫu giáo thì làm đệ tử ko làm đại ca được

Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Bệnh này nếu phát hiện và chữa trước 3 tuổi thì khả năng trở lại gần như người bình thường là có thể nhưng phải tuỳ trường hợp nặng hay nhẹ. Khi phát hiện bệnh thì cho bé học trường chuyên biệt, tối thuê giáo viên dạy chuyên biệt về dạy bé, ba mẹ phải dành nhiều thời gian cùng bé, kèm cho bé uống thuốc. Nói chung nếu bé bị bệnh này, ba mẹ xác định là sẽ gian nan và cần sự kiên trì, yêu thương từ phía ba mẹ.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.369
113
Có 1 đặc điểm chung nữa là khi đi hay nhón đầu ngón chân, anh để ý xem có vậy hay không nhé
Con mình bị giống vậy, may nhờ phát hiện lúc 8 tháng. Cũng may là có chị giúp việc đã từng chứng kiến 1 ca như vậy, lại sinh đôi nên có thể so sánh với đứa còn lại, thấy mọi thứ đều chậm hơn như lật, bò, ngồi ... Đặc biệt là chỉ đứng nhón trên đầu ngón chân, người thì lúc nào cũng gồng cứng. Tập VLTL gần 1 năm thì khỏi, giờ học giỏi nhất lớp từ lớp 1.:)

Hạng C
28/12/06
690
8.061
93
44
Gầm Cầu Ông Lãnh
Nhà e có thằng cháu của vợ gần 2t, gần đây để ý thấy nó có vẻ như bị tăng động. Thường xuyên chạy nhảy lung tung, tay chân k yên, bắt ngồi 1 chỗ thì tay nó hoạt động gãi, bẻ tay... Điều gì k vừa ý là la hét, chậm phát triển hơn so với trẻ cùng tuổi.
1. Giờ đi khám ở đâu và độ tuổi nào thì khám chính xác hơn các a?
2. Dạy trẻ tăng động theo phương pháp gì? Có vẻ nó chẳng biết sợ và k nghe lời, nói trước quên sau thôi.
E cảm ơn
View attachment 1957763
1. cho đi khám khoa tâm lý ở bv Nhi Đồng
2. trẻ bình thường ở độ 2 tuổi phải có khả năng sử dụng khoảng 80 từ , cháu của bác nói được bao nhiêu từ?
3. cho trẻ ngồi xuống ghế, cha hoặc mẹ ngồi xuống sao cho tầm mắt ngang với tầm mắt của trẻ, nhìn vào mắt trẻ để xem trẻ có tiếp xúc ánh mắt với người đối diện hay ko? trẻ tăng động rất hạn chế tiếp xúc mắt hay nói đúng hơn là trẻ ko có khả năng tiếp xúc bằng ánh mắt trong 1 thời gian lâu
4. quan sát trẻ có đi nhón gót hay ko? trẻ thường đi bằng ngón chân thì nguy cơ bị tăng động tự kỷ cao hơn
5. Trẻ có lật ngược các đồ chơi lên như con rùa bị lật lên hay ko? vd: xe đồ chơi, xe có bánh và chạy bằng pin có bị lật bánh xe lên trời hay ko?
6. trẻ có sợ các loại đồ chơi phát ra ánh sáng hay tiếng động hay ko? vd như đồ chơi có chớp đèn và có nhạc ?
7. trẻ có xếp đồ đạc theo 1 đường thẳng băng và sẽ nổi giận ko kềm chế được cảm xúc khi bị ng khác làm xê dịch đồ đạc ko còn theo 1 đường thẳng đó nữa hay ko?