Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
9/9/12
454
7.747
93
Chào các bác,

Em có căn nhà trên đất 5x18m, quận 7, một trệt + hai lầu + sân thượng, móng cọc bêtông. Nay em đang tính đập ra xây mới, quy mô cũng tương đương nhà cũ. Các bác cho em hỏi là có thể dùng lại hệ móng cọc hiện giờ, hay phải làm mới toàn bộ?
Em chuẩn bị tinh thần, nghe đến xây nhà là rợn người. Có gì thắc mắc lại lên thỉnh giáo các bác.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.412
113
Đã đập thì đập hết luôn. Móng cọc vẫn có thể dùng lại được nhưg ko nên cứng nhắc, cứ binh phương án kiến trúc mới hoàn toàn, cá nào dính vô móng củ thì dùng, cái nà mới thì ép cọc mới

Hạng B2
9/9/12
454
7.747
93
Nhà hiện giờ thiết kế lệch tầng.
Nhà hàng xóm kế bên bị nghiêng nhẹ về phía nhà em, làm giữa hai nhà có một khe rộng khoảng 4cm. Đến nay cũng đã hơn 7 năm, khe không rộng ra thêm, chắc chỉ nghiêng nhiêu đó. Bây giờ đập nhà cũ, xây mới, nhưng không biết làm sao giải quyết vụ này.

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/4/11
535
18
18
49
Mường Lay, Lai Châu
Sao bác đập cái nhà ra thế, cho bên em được không? Em sẽ tập trung nhơn lực, bứng toàn bộ kết cấu nhà đem qua chỗ khác tận dụng lại.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
nthieu nói:
Nhà hiện giờ thiết kế lệch tầng, cộng thêm điện nước rất vớ vẩn.
Nhà hàng xóm kế bên bị nghiêng nhẹ về phía nhà em, làm giữa hai nhà có một khe rộng khoảng 4cm. Đến nay cũng đã hơn 7 năm, khe không rộng ra thêm, chắc chỉ nghiêng nhiêu đó. Bây giờ đập nhà cũ, xây mới, nhưng không biết làm sao giải quyết vụ này.
Lệch tầng có cái hay của lệch tầng.
Bác cho xem hiện trạng đi xem nào.

Em nghĩ thiết kế mới sẽ tận dụng dàn móng cũ của bác theo hướng gia cố nền. Làm móng mới nhưng cần tính kết hợp móng cũ không để cấn, đội lên kết cấu mới vì các cọc cũ đã lún ổn định, kết cấu mới sẽ có độ lún khác.

Bác tận dụng thì cần biết rõ những cây cọc đó nằm dưới đất bao năm đến giờ thì chất lượng và sức chịu tải như thế nào, tuổi thọ còn bao lâu nữa, và tính toán so sánh với số tiền bác bỏ ra để làm phần bên trên. Phần móng theo em nghĩ là rất quan trọng đối với ngôi nhà.

Hạng B2
9/9/12
454
7.747
93
Em thấy bác tuansaigon nói rất có lý. Em cũng tính bán rẻ, gom tiền, rồi chọn khu khác xây lại đúng ý mình, chuẩn bị cho F1 sắp tới luôn.
Một trệt + hai lầu + sân thượng, diện tích đất 5x18m, khu Savimex Gò Ô Môi Q7, sổ hồng. Bán 2,7 tỷ trong tình hình thị trường lúc này chắc cũng tìm được người mua chứ các bác?

Status
Không mở trả lời sau này.