Hạng D
2/9/12
1.060
22.319
113
Sài Gòn
Em thì chắc phải mất khoảng 5 lần vào các outlet quanh vùng Dallas, to vật vã khủng hoảng luôn (chắc phải hơn 10 lần cái Metro nhà mềnh) và cũng nhiều lần lượn vào các mall, Cosco, Home Depot...

Hàng hóa bên đó đối với những người mới qua lần đầu như em thì thôi rồi, cái gì cũng muốn nhặt, muốn hốt ... Hậu quả là ngoài 2 kiện (23kg/kiện) miễn cước, 1 kiện (cũng 23kg) đóng cho hãng máy bay 200$, e kéo thêm cái vali nhét các thứ nặng nhất vào (chắc cũng phải trên 23kg) và 3 thùng (tổng cộng hơn 100kg) mang ra chợ VN gởi về (Cali là 2$/pound, Dallas thì gấp đôi, giao tận nhà ở SG). Nhìn cứ như con buôn chính hiệu vậy !

Hàng hóa đa phần là quần áo của các hãng mà bên nhà cho là hàng hiệu như CK, Levis, Gap, Tommy ... Em thì vác về hơn 1 chục cái quần jean, chắc phải vài năm mặc mới hết! Giá hôm quần jean CK khoảng 22$, Levis thì 35$, áo sơ mi Tommy thì hơn 2 chục, Polo hơn 3 chục... Dĩ nhiên đây là giá đã sale và vào dịp cuối năm kiểu "dọn kho, thanh lý" bên mềnh ...

Các bác có thân nhân thì đa phần họ đã là các con nghiện của các màn seo siếc nên cứ yên tâm mà nhặt ... họ còn có các thẻ hội viên (như Cosco bớt thêm 10% trên hóa đơn).

Các mặt hàng khác như máy chụp hình và đồ điện tử, nước hoa, giỏ xách hàng hiệu như Coach, LV, Channel... cũng đáng lưu ý. Chuỗi cửa hàng Home Depot bán các dụng cụ gia đình hấp dẫn các đứng nam nhi nhưng lại nặng quá.

Qua đó bỗng ta như có thêm tính hào phóng, mua quà tứ tung cho người thân và những người không thân lắm, để khi gần đến ngày về, đóng thùng thì hỡi ôi sao nhiều thế ?!

À, tiền hả? các bác có tiền mặt thì cứ vô tư, chẳng gặp 1 chút trở ngại nào cả khi trả tiền.

• Like
Reactions: Cai Bang Nha Giau
Hạng D
16/1/13
4.800
81.084
113
Đúng rồi,

Sẵn từ thông tin của NBK thì các bạn có đi du lịch nên có điểm dừng chân ở Cali mà mua sắm đóng thùng gởi về luôn.

Ở Cali khu Bolsa, chắc chắc có nhiều nơi nhận gởi hàng về door-to-door mà theo NBK chỉ $2/lb ($4.2/kg). Khá rẻ. Nơi tôi là $5-$7/lb (tùy lúc).

Mua sắm cả ngày, tối lại đóng thùng (mua thùng giấy ở HomeDepot/Walmart cho rẻ hoặc ghé U-haul nơi có mướn xe tải nhỏ), sáng mai gởi.

Mua sắm cần phải tính toán trước và có kế hoạch kỹ, nếu không mua không được gì nhiều vì chỗ nào cũng ham ghé :)

Outlet mall và các mall lớn, hay HomeDepot/Lowes đều có ở Cali và giá cả hay chương trình sale không chênh lệch bao nhiêu (thậm chí không có) so với các vùng khác.

Có điểm dừng chân ở Cali thì gởi 100kg (nên chia ra làm nhiều thùng gởi cho nhiều địa chỉ, mỗi địa chỉ nên gởi tối đa 2 người khác nhau). Trong thùng chia đồ ra giống như quà tặng (hỏi nơi gởi họ sẽ nói).

Như vậy, trước khi đi, hỏi bà con nhận hàng giùm và ghi lại tất cả địa chỉ, tên người, và điện thoại.

Costco/SamClub là cần hội viên, không có hội viên thì trả hơn giá 10%. Costco cũng có coupon mỗi 30 ngày. Hàng nào có coupon thì bớt được kha khá. Hàng computer và điện máy không rẻ nhưng bảo đảm 6 tháng (thay vì 14-30 ngày như nhiều tiệm khác). Hàng trong 2 nơi này nói chung là những mặt hàng cần dùng nhất (theo mùa và địa phương) chứ không có phong phú. Áo quần rất ít kiểu, chỉ những kiểu chân phương theo mùa. Tôi hay vào nơi này để .... ăn đồ mẫu. Đi một vòng nếm thử tất cả cũng hết 1/2 bụng :)

Costco/SamClub bán cà phê hạt hay cà phê xay rất rẻ. Loại cà phê Sumatra hay French Roast thì khá đậm và hợp với vị VN. Cà phê không có bỏ thuốc và dầu thơm nên uống chỉ có vị và hương cà phê chứ ít thơm ngào ngạt như ở VN. Những thuốc không cần toa bán cũng khá rẻ.

• Like
Reactions: Nam BK
Tập Lái
19/8/11
41
8
8
Công việc đang rất lề mề, làm nhiều ăn ít nên tôi đang plan đầu tháng sau đi Mỹ lần nữa, nên hổm rày có vào thread này, rất thích đọc các info mà bác Su cung cấp, thấy nó cực kỳ hữu ích, vd như vụ đi phà ở Seattle..v.v....(itinerary của tôi lần này: SGN-Seattle-Sacramento-Honolulu-SGN). Cách mà bác này search thông tin tôi nghĩ rất đáng tin cậy vì tôi đang nghi bác này là ....mọt sách nên kiến thức rất academic cộng với thực tế sinh sống bên đó nên rất tốt. Tôi nghĩ tôi đã có được một ít thông tin rất thú vị trước chuyến đi, nên rất cám ơn bác Su.

Tiện đây tôi xin hỏi các bác: bằng lái VN của tôi còn thời hạn đến 2016, tôi có thể đổi bằng lái có tiếng Anh được không, vì năm ngoái đi HW lái xe bên đó lúc nào cũng phải cầm theo bảng dịch của công chứng (giấy A4) rất bất tiện ...?

Hạng B2
18/9/11
481
2
28
Cho em hỏi bác Subarulover câu ngoài lề phát: nếu em sang đó 1 tháng, đi từ Đông sang Tây, muốn mua 1 thẻ sim 3G trả trước phục vụ nhu cầu lướt web là chính (khoảng 5-10GB), gọi điện thoại (ít thôi) thì hãng nào dùng là tốt nhất huh bác - tốt về mặt tốc độ truyền, vùng phủ sóng và giá cả. .

Hạng D
16/1/13
4.800
81.084
113
BLENDING nói:
Công việc đang rất lề mề, làm nhiều ăn ít nên tôi đang plan đầu tháng sau đi Mỹ lần nữa, nên hổm rày có vào thread này, rất thích đọc các info mà bác Su cung cấp, thấy nó cực kỳ hữu ích, vd như vụ đi phà ở Seattle..v.v....(itinerary của tôi lần này: SGN-Seattle-Sacramento-Honolulu-SGN). Cách mà bác này search thông tin tôi nghĩ rất đáng tin cậy vì tôi đang nghi bác này là ....mọt sách nên kiến thức rất academic cộng với thực tế sinh sống bên đó nên rất tốt. Tôi nghĩ tôi đã có được một ít thông tin rất thú vị trước chuyến đi, nên rất cám ơn bác Su.

Tiện đây tôi xin hỏi các bác: bằng lái VN của tôi còn thời hạn đến 2016, tôi có thể đổi bằng lái có tiếng Anh được không, vì năm ngoái đi HW lái xe bên đó lúc nào cũng phải cầm theo bảng dịch của công chứng (giấy A4) rất bất tiện ...?

Bạn nên mở thread mới để lấy ý kiến nhiều người nhiều nguồn(nhất là vấn đề du lịch). Tôi đã nói vài lần 5 năm nay tôi như "gà què quanh quẩn cối xay" cho nên ít có trải nghiệm mới nhất.

Bạn Xe Nhỏ vừa mới trải nghiệm Seattle và Honolulu tức thì (bạn ấy đã về) . Hy vọng ít ngày tới XN chia sẻ kinh nghiệm 2 nơi này.

Riêng về đi phà, nếu may mắn, bạn sẽ gặp đàn cá heo vừa bơi vừa phóng cao trông rất đẹp mắt.

Việc đổi bằng lái thì bạn nên thử đi đổi. Có thử mới biết :) Theo tôi nghĩ nếu "khéo" là được :)

Hạng D
16/1/13
4.800
81.084
113
Lambo gầm cao nói:
Cho em hỏi bác Subarulover câu ngoài lề phát: nếu em sang đó 1 tháng, đi từ Đông sang Tây, muốn mua 1 thẻ sim 3G trả trước phục vụ nhu cầu lướt web là chính (khoảng 5-10GB), gọi điện thoại (ít thôi) thì hãng nào dùng là tốt nhất huh bác - tốt về mặt tốc độ truyền, vùng phủ sóng và giá cả. .

Bạn có thể ra Walmart (khá phổ biến gần các sân bay trong vòng 20km khá dễ đi) mua cái này:

http://www.walmart.com/ip/T-Mobile-SIM-Kit/24099996?findingMethod=rr

nó gồm 1 micro sim card và $30 web+text+talk cho 30 ngày.

web và text thì không giới hạn nhưng talk thì bị giới hạn.

Trong sân bay có quầy T-mobile hỏi cũng được hoặc tới đại lý T-mobile gần nhất (trong BestBuy hoặc cửa hiệu riêng)

Nếu tới quầy hỏi thì mua sim card khoảng $10-$15 (cao hơn là bị thuốc). Mua thẻ 30 ngày với "unlimited web + text" chỉ $30 mà thôi (cao hơn chút chút không sao).

T-mobile thích hợp với phone ở VN.

Bạn có thể hỏi Newbee & Xe Nhỏ. 2 bạn ấy vừa mới đi Mỹ chơi về chừng tháng nay nên thông tin còn tốt.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.512
113
Lambo gầm cao nói:
Check out this https://www.gosmartmobile.com/compare-prepaid-cell-phone-plans

and https://www.simplemobile.com/wps/portal/home/shop/serviceplans/!ut/p/b1/04_Sj9Q1NDYzMjS0MLc014_Qj8pLLMtMTyzJzM9LzAHxo8ziXQy8fI0DHT2MgjzMTQ08Azycg93N_QxMHI31vfSjMpNy9cqTc_UM9IwtTQ1MDYwsDS3MLE2MjEz0w_Wj8BpgYI5fgb-bEVSBAQ7gaKCfG-WaHeSoqAgA_5vyWg!!/?s=y

Hạng B2
13/10/10
127
6
16
49
10o20 N, 107o04 E
Cảm ơn bác Su về những thông tin bổ ích. Em tiếc là không đọc topic này của bác lúc còn ở bên đó, hông là em mua 1 chai "nước đổ đầu vịt" về xài rồi :D Thôi để đợt khác nhờ bạn bè mua vậy.

Một số bác khác: Đúng là như bác Su đã nói, mình vừa đi bên đó về, đi qua khá nhiều nơi, có thể nói là phần lớn các thành phố lớn, điểm tham quan du lịch ở Mỹ. Nếu các bác muốn hỏi gì thêm cứ hỏi mình sẽ trả lời trong khả năng có thể.