Hạng B1
27/5/21
54
104
33
32
Em có cậu bạn đồng nghiệp chẳng chơi bao giờ chuyển về ở gần cứ thỉnh thoảng hỏi mượn xe nào là em đi về quê, em đi thăm bà đẻ, e đi ra ngoài việc gấp... Em toàn phải từ chối vì cậu này mới lấy bằng đã lái xe mấy đâu. Từ chối nhiều diết cũng chán mà méo hiểu sao vẫn mặt dầy đi mượn

Hạng F
28/8/19
6.723
11.432
113
Palm Beach, Florida, US
xót gì mà đèn lỗi nó báo bao nhiêu lần không chịu đi vô hãng kiểm tra, tới lúc nó hư banh chành rồi đi bắt đền bạn mình vậy anh ...
Vụ này em không nói ai sai ai đúng, nhưng lấy nó làm ví dụ cho chuyện mượn xe và cho mượn xe thì em thấy không phù hợp lắm. Tất nhiên em cũng không vui vẻ gì với việc người khác mượn xe của mình đi test. Nhưng trong vụ này, ông chủ xe đòi bạn ổng đền hết 250tr trong khi một phần do ổng chủ quan thì quá là khôn rồi ...
Chủ quan ở 2 điểm:
- Xe bị lỗi nhiều lần nhưng không chịu đem đi kiểm tra. Chỉ "reset" cho xong chuyện.
- Lúc bạn mượn xe chạy xong nó báo lỗi. "Reset" nó hông hết nhưng vẫn cố chấp chạy thêm cả trăm cây số nữa rồi mới về đem vô hãng.
Vụ này lùm xùm cả Serial mấy bài. Dài dòng, Mình cũng chả đọc hết, nhưng tin là Bạn tóm tắt đúng nội dung bài!
Đây là ý kiến cá nhân!
1. Chả phải tự nhiên xe nó hiện đèn báo lỗi.
2. Xe càng hiện đại, sử dụng CN Tự động hóa và Cảm biến hiện đại thì càng gặp cảnh...Báo lỗi.
3. Lỗi chập chờn là lỗi khó chịu nhất nhưng 1 khi nó ko còn chập chờn thì có nghĩa...Có 1 cái gì đó đã CHẾT.
4. Porche ở đây là con xe sang 2017, ko phải con xe 1990 mà chỉ chạy chưa tới 100km/h, ở Mode 1/2 AT có thể làm đội áp xước cam.
5. Chủ xe bảo thằng Bạn khốn nạn đấy phải chịu trách nhiệm. Cụ thể là cái gì?
6. Nên tham khảo ý kiến chuyên gia của hãng Porche!

Hạng D
14/8/11
4.167
88.232
113
Câu chuyện muôn thuở "cho mượn xe ô tô". Dù biết khi cho mượn xe nếu xảy ra chuyện gì thì chủ xe có khả năng sẽ là người lãnh đủ các kiểu rủi ro nhưng không phải ai cũng dứt khoát không cho mượn xe

View attachment 2916576

Vẫn là những câu nói câu "tình anh tình em, anh em trong nhà mà mày keo kiệt,..." Vân vân và mây mây câu nói của người thân khi hỏi mượn xe. Nói dễ nghe sẽ là "tốt nhất không cho ai mượn xe" nhưng thực tế không phải ai cũng cứng rắn vì sợ mất tình anh em mất bạn như mấy vụ dưới đây:

Vụ việc Porsche Panamera 2017 gây xôn xao mấy ngày gần đây, Khi anh Hoàng đề nghị được lái thử chiếc Porsche đời 2017, trong trường hợp các bác là chủ xe các bác sẽ từ chối hay đồng ý cho bạn cầm lái?

Có nhiều tài xế là người kĩ tính không muốn ai cầm lái xe của mình đặc biệt lại là những con xe sang có chi phí bảo dưỡng, sửa chữa có thể bằng một con xe khác. Nếu trong trường hợp như chiếc Porsche chủ xe lúc đó từ chối không cho bạn lái chắc chắn sẽ gây khó chịu cho người bạn vì đơn giản "là chỉ lái thử, chứ không mượn đi mà cũng khó khăn", còn nếu cho mượn thì mất luôn tình bạn như kết cục câu chuyện.

View attachment 2916531

Một trường hợp khác, một chủ xe Mazda CX-3 đã từng chia sẻ câu chuyện của mình về việc tin tưởng bạn cho mượn xe rồi mất luôn tình bạn. Cụ thể khi một người bạn đã hỏi mượn chiếc xe để "đi giao ti vi cho khách", chủ xe vẫn vui vẻ và giao chìa khóa cho bạn mượn dù 2 vợ chồng mới sắm chiếc xe chưa tới 16 ngày, và mới lăn bánh 500km.

Kết quả người bạn lái xe được 15 phút thì gây tai nạn móp luôn phần đuôi xe, vào hãng báo giá sửa chữa hết hơn 170 triệu đồng. Bên gây tai nạn phải chịu trách nhiệm chi trả chi phí và bồi thường cho chủ xe 30 triệu đồng.

Sau đó chủ xe và bên cho mượn xảy ra bất hòa, vì người bạn luôn chối bỏ trách nhiệm và luôn miệng nói rằng "chủ xe được đền bù 30 triệu đồng rồi còn đòi hỏi gì nữa". Kết cục của câu chuyện vẫn không tránh khỏi việc chiếc xe mất zin và tình bạn cũng mất sau lần mượn xe đó.

View attachment 2916525
Hiện trường vụ tai nạn xe

Thêm một câu chuyện khác, theo chia sẻ của chính chủ chiếc xe Honda city thì khi không cho mượn xe sẽ bị bảo là mình ích kỉ, keo kiệt nhưng khi cho mượn có họa thì hậu quả mình lãnh đủ.

Quả sửa xe trong hãng Honda được báo giá hơn 32 triệu khiến chủ xe đau khổ mà cộng đồng mạng cũng một phen hú vía. Theo chia sẻ của chủ xe là "Mùng 3 tết, cho người thân mượn xe và cuối cùng mình là người lãnh đủ. Có bảo hiểm nhưng chưa biết được duyệt bao nhiêu. Mất giá trị con xe luôn. Rầu quá các bác à"

View attachment 2916526
Chia sẻ của chủ xe Honda City

View attachment 2916537
Câu chuyện cho mượn xe khác

Từ những câu chuyện trên thế mới nói, không phải ai cũng cứng mà bảo "tao không cho mày mượn xe", cho mượn xe là điều không thể tránh khỏi càng họ hàng thì càng đương nhiên. Nhiều khi họ kẹt mới mượn mình với điều kiện mình không đi đâu. Cái khó của chủ xe luôn nhận lại là các phiền phức mà không phải ai mượn xe cũng hiểu. Như ông phía trên làm mất luôn zin chiếc Mazda CX-3,.. Trường hợp chiếc City, không cho mượn thì giận nói ra nói vào lúc tai nạn thì cũng chỉ có chủ xe ôm hết. Đúng là cái khó của chủ xe.

Quan điểm của các anh về vấn đề cho bạn bè, người quen mượn xe như thế nào?

Tai nạn thì vẫn luôn là tai nạn. Không may thì phải chịu thôi !
Bạn bè họ cần thiết thì mới mượn ! Nhiều năm qua tôi vẫn cho bạn bè mượn xe khi họ cần.
Cũng có vài tai nạn nhỏ, nhưng không đáng kể, và tất nhiên tôi là chủ xe, tôi lo hết.
Cái xe mới đủ điều kiện mua BH , thì tôi luôn mua full bảo hiểm. Có người bảo " Chạy lâu năm và cẩn thận như ông cần quái gì mua bảo hiểm:"
Nhưng tôi nghĩ " tai nạn chả biết khi nào xảy ra.. hơn nữa có bảo hiểm, bạn bè ai mượn xe có xảy ra chuyện gì thì BH lo , Mình và bạn mượn cũng không phải áy náy gì ."
Tất nhiên, cũng tùy điều kiện nữa. Bạn bè mượn xe của mình toàn người trưởng thành và có trách nhiệm, cần thiết thì mượn chứ không phải lợi dụng hay lạm dụng gì.
Mỗi người một hoàn cảnh, một điều kiện và cách suy nghĩ, Tôi tôn trọng các quyết định dứt khoát không cho mượn xe của những anh khác !!

Hạng B2
13/8/20
116
1.400
93
Tai nạn thì vẫn luôn là tai nạn. Không may thì phải chịu thôi !
Bạn bè họ cần thiết thì mới mượn ! Nhiều năm qua tôi vẫn cho bạn bè mượn xe khi họ cần.
Cũng có vài tai nạn nhỏ, nhưng không đáng kể, và tất nhiên tôi là chủ xe, tôi lo hết.
Cái xe mới đủ điều kiện mua BH , thì tôi luôn mua full bảo hiểm. Có người bảo " Chạy lâu năm và cẩn thận như ông cần quái gì mua bảo hiểm:"
Nhưng tôi nghĩ " tai nạn chả biết khi nào xảy ra.. hơn nữa có bảo hiểm, bạn bè ai mượn xe có xảy ra chuyện gì thì BH lo , Mình và bạn mượn cũng không phải áy náy gì ."
Tất nhiên, cũng tùy điều kiện nữa. Bạn bè mượn xe của mình toàn người trưởng thành và có trách nhiệm, cần thiết thì mượn chứ không phải lợi dụng hay lạm dụng gì.
Mỗi người một hoàn cảnh, một điều kiện và cách suy nghĩ, Tôi tôn trọng các quyết định dứt khoát không cho mượn xe của những anh khác !!
thả tim anh!

• Like
Reactions: goodmusic
Hạng B2
26/7/15
335
515
93
69
Ông hàng xóm nhà em, ổng với vợ ổng ở với nhau 10 năm không có con. Bửa trước 2 vợ chồng ghé nhà em nhậu, nay tự nhiên báo có con rồi đổ thừa em. Em cũng không biết giải quyết sao... Mong anh em giải thích hộ...
thấy cái nick là bít oan thị mầu roài..... :p

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: Chuoidaika236
Hạng C
7/4/20
651
662
93
34
A hay quá. Xe ngta xót bỏ mẹ, ngta đi bình thường k sao, ai bỉu cầm lái thì ngta xót ngta hỏi trách nhiệm thôi, chứ có gì đâu mà nói chủ xe
Nói luôn là chủ xe bẩn tính cho nó vuông. Cho mượn lái, ngồi sau giám sát alf biết họ đi bình thường hay phá xe rồi, mà đi bình thường xe hư thì do cái xe thôi chứ mắc gì chí phèo đi đòi trách nhiệm.

• Like
Reactions: goodmusic
Hạng D
22/1/19
4.076
6.744
113
Vụ này lùm xùm cả Serial mấy bài. Dài dòng, Mình cũng chả đọc hết, nhưng tin là Bạn tóm tắt đúng nội dung bài!
Đây là ý kiến cá nhân!
1. Chả phải tự nhiên xe nó hiện đèn báo lỗi.
2. Xe càng hiện đại, sử dụng CN Tự động hóa và Cảm biến hiện đại thì càng gặp cảnh...Báo lỗi.
3. Lỗi chập chờn là lỗi khó chịu nhất nhưng 1 khi nó ko còn chập chờn thì có nghĩa...Có 1 cái gì đó đã CHẾT.
4. Porche ở đây là con xe sang 2017, ko phải con xe 1990 mà chỉ chạy chưa tới 100km/h, ở Mode 1/2 AT có thể làm đội áp xước cam.
5. Chủ xe bảo thằng Bạn khốn nạn đấy phải chịu trách nhiệm. Cụ thể là cái gì?
6. Nên tham khảo ý kiến chuyên gia của hãng Porche!
nếu chỉ vì ép số, đẩy tua cao thì đáng lẽ ly hợp và hộp số nó phải hư trước.