Tập Lái
18/11/13
13
1
0
37
</h1>() - Một thành viên diễn đàn Otofun kể lại tình huống mà theo anh này là “hi hữu” với cảnh sát giao thông (CSGT). Câu chuyện từng làm xôn xao cộng đồng mạng Việt Nam.

Thành viên này cùng vợ và bạn bè đi Đà Nẵng bằng xe ô tô của cơ quan. Khi vào TP Đà Nẵng, người lái xe do không thuộc đường nên đã đi vào đường cấm 4b (cấm ô tô) và đã bị CSGT yêu cầu dừng xe.
Đà Nẵng tạm dừng việc bồi dưỡng CSGT

Tuy nhiên, khác với lối hành xử “bình thường” của CSGT ở Việt Nam, CSGT Đà Nẵng không những không xử phạt mà còn tận tình chỉ dẫn cho lái xe đi đúng đường trong thành phố. Câu chuyện “lạ lùng” này đã nhanh chóng lan truyền và tạo nên những cuộc thảo luận sôi nổi tại nhiều diễn đàn trực tuyến ở Việt Nam.
Nghe câu chuyện trên, thành viên xherox của diễn đàn Otofun thốt lên: “Nghe thông tin này đúng là như Show truyền hình Chuyện lạ Việt nam vậy”. Tuy vậy, nhiều thành viên đã từng tiếp xúc với CSGT tại Đà Nẵng đều xác nhận rằng lực lượng CSGT tại đây rất “lịch sự” với người tham gia giao thông.
Thành viên Ndchung kể: “Đúng là Đà Nẵng thực sự văn minh. Hôm từ Đà Nẵng đi Hội An tôi đi nhầm trên cầu cấm ô tô còn được anh giao thông công chính nhắc nhở, dẫn đường đi ngược lại. Nhiều tỉnh, thành phố khác mà thế chắc chắn sẽ phạt”.
Jupiterzzz, thành viên diễn đàn Vozforums sống tại Đà Nẵng cho biết, CSGT tại thành phố này chỉ nhắc nhở và hướng dẫn đối với những người mắc lỗi “nhẹ” như đi ngược chiều hoặc đi vào đường cấm, nhưng với các đối tượng xay xỉn, đánh võng, lạng lách… thì xử lý rất nghiêm.
Câu chuyện về lối hành xử của CSGT Đà Nẵng khiến rất nhiều người ngạc nhiên và mong muốn điều này sẽ được CSGT ở địa phương học tập. Thành viên vnsm (diễn đàn Linkhay) thổ lộ: “Mong sao những tin này đều là sự thật! Mà nếu là sự thật thì mong sao những việc tốt này được nhân rộng ra cả nước”.
30x-FUNX, thành viên Otofun cho rằng, một việc đáng ra là rất bình thường so với chức trách nhiệm vụ của CSGT thì bây giờ lại thành một chuyện lạ, một điển hình để người dân mong muốn CSGT nơi mình sinh sống noi theo.

Hạng C
4/12/12
892
1.909
93
Em nhớ thông tin này có lâu rồi..!

Tuy nhiên nó vẫn là niềm mơ ước..! mặc dù đây chỉ là xử sự (lẽ ra là) rất bình thường của LLCAND.

Hạng C
22/1/11
736
1
18
43
Cứ như chuyện cổ tích ấy nhỉ! mong sao từ rày sắp tới ở khắp lãnh thổ VN đâu đâu cũng như thế

Hạng D
22/2/07
1.412
43
48
vietuc.info
Xe nơi khác tới, chủ yếu là du lịch/tham quan không nên phạt mà chỉ dẫn thì quá tốt, mai mốt tài xế ghé lại ĐN. Đó là cái "tầm" của ĐNang.
So với CSGT Vũng Tàu thì khác, có bác nào trên OS đã từng bị phạt ở chỗ bến tàu....thì biết cái tâm và cái tầm rồi. Rồi chặt chém...

Hạng C
26/3/13
748
112
43
Em đi ĐN nhiều lần và thấy ở TP này rất đáng sống, đi ngoài đường hầu như ko thấy chốt xxx như ở SG. Người dân tham gia giao thông cũng rất có ý thức. Hy vọng vài chục năm nữa SG thân yêu cũng được như vậy.

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Chuyện này đăng lâu rồi, nhưng cũng nên đăng lại cho xxx xem lại mình là ai, và dân đen chúng ta luôn mong ước điều gì...

Hạng C
16/4/12
988
50.272
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
Chuyện tiếu lâm XHCN mấy ông fun bịa ra mà các bác cũng tin!:)

Giờ ra Đà Nẵng thử đi vào đường cấm xem: 1,2 triệu chìa ra và tước quyền lái xe 30 ngày nhé!

Hạng C
19/6/10
754
46
28
45
Phải nói là chuyện thường tình của CSGT Đà Nẵng mới đúng, bởi ở đâu e ko biết nhưng ĐN là vậy đó, có lẽ thế mà e đã chon ĐN là quê hương thứ 2 của mình, mỗi dịp ra đó thấy hình ảnh CSGT dắt tay người già qua đường, ân cần chỉ đường cho khách du lịch mà thấy vui và tưj hào, bởi mình cg là công dân ĐN!

Hạng C
1/8/09
686
177
43
Đà Nẵng
Hôm trước em chạy xe máy hơi gấp nên lấn ra làn ô tô, xxx ngoắc em vào chào hỏi đàng hoàng, em cũng tự biết lỗi mình nên ko cà kê dê ngỗng chi hết, đi lun vào đề. Em lục ví, cốp xe tung hết lên vẫn ko tìm ra cái cà vẹt, bằng lái xe máy thì bị mất lâu rồi :D (em chạy xe gấu ợ). Hết đường em cũng nói thiệt với xxx tình hình như trên, xxx nói có giấy tờ chi trong ng thì đưa xxx cầm, nhà gần thì chạy về lấy giấy tờ xe. Em ok ngay, về lấy cà vẹt đưa cho xxx xem, định dúi 2 xị để giải quyết cho nhanh. Rất bất ngờ xxx nói tụi anh ko nhận tiền, khi nào rảnh thì đi nộp phạt lấy giấy tờ về. Riêng chiện em bị mất bằng lái xe máy, xxx nói thấy em cũng đàng hoàng nên lấy bằng ô tô ghi zô biên bản thay cho bằng xe máy, nếu ko em mất toi 8 xị, cuối cùng em phải nộp phạt hết 3 xị. Tóm lại em thấy xxx cũng tốt đó chứ!