O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net
Nghe chắc nhiều bác cười lắm đây. nhưng ý tưởng để chuyển đổi trong khi giá xăng chuẩn bị sẽ lại lên.....

Tôi thấy nếu đem máy chạy xăng ra chuyển đổi thành máy chạy dầu thì có gì khó lắm đâu nhỉ? mình chỉ cần:

1. Thay đổi trục Cam cho xú pháp đánh theo kiểu máy dầu
2. Bỏ hệ thống bơm xăng, chế bơm dầu vô

Tập Lái
11/3/07
39
2
6
RE: Chuyển máy chạy xăng sang chạy dầu

Tôi thấy không ổn rồi bởi vì kéo theo đó sẽ rất nhiều vấn đề, chẳng hạn như tỷ số nén, hệ thống cung cấp nhiên liệu ( bơm cao áp, hệ thống lọc....), vật liệu chế tạo ( bác thấy mặt quylat của máy xăng bao giờ cũng là hợp kim nhôm còn của máy dầu phải bằng gang cơ đấy).
Túm lại ý tưởng của bác rất hay tuy nhiên nếu muốn thì bác thay luôn máy diezen cho nó lành

Hạng B2
5/12/04
436
1
0

Về nguyên lý thì có thể được bác ạ nhưng vấn đề là ở chỗ xe của bác sẽ chạy được bao lâu thì cái máy nó "tan xác pháo" và xe sẽ chạy được "mấy " Km/h.
Tình hình xăng cộ thế này, nếu bác muốn tiết kiệm kiểu đó thì chế hẳn cái máy khác vô đó, khi nào thích thì thay lại, như thế nó lành hơn, thay máy phải thay cả hộp số vì tỷ số truyền và khả năng chịu mo-men xoắn của hộp số khac nhau.

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng B2
5/1/07
106
0
0

Trích đoạn: tranvietanhtuan

chuyển sang chạy gas là ok yeah!!!

ý này hay quá, bác nào chế được bằng cách dùng bình gas của bếp du lịch thì tuyệt vời. Đi dọc đường nếu hết gas thì ghé tiệm tạp hóa đổi vỏ bình gas rồi gắn vô chạy tiếp!!!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Tháo máy xăng xuống, gát máy dầu lên cho lẹ bác ơi. Còn muốn chạy gás thì ra Đà Nẵng thêm 14chai, bình gas như chiếc lốp sơcua.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Kiếm cái"tổng thành" hi lander máy dầu,rồi gác cái thùng xe của bác lên.2,5l/100km,tiết kiệm hết ý !!!

Hạng B1
14/5/07
64
0
0

Kỹ thụât em không rành lắm nhưng đăng kiểm có vấn đề gì không các bác

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Hơi ngoài lề 1 tí, nếu chuyển xe gắn máy từ xăng qua dầu chắc có dễ hơn không vậy các bác ?(với điều kiện giữ nguyên máy) :D

Hạng D
9/5/06
2.454
344
103

Trích đoạn: lovecar

Hơi ngoài lề 1 tí, nếu chuyển xe gắn máy từ xăng qua dầu chắc có dễ hơn không vậy các bác ?(với điều kiện giữ nguyên máy) :D
em chưa thấy nhà sản xuất 2B chạy dầu Bác ạ. Hình lúc em còn nhỏ, ông ngoại có chạy 1 em Suzuki hồi đó, khỏang năm 1982 xăng rất hiếm, xe ông ngoại chạy dầu pha nhớt nhưng lúc đạp phải mồi xăng. Chắc Bác kiếm em này thay em 2B Bác đang đi :D:D:D:D

• Like
Reactions: Osin