Hạng C
6/4/07
664
3
18
RE: Chuyển máy chạy xăng sang chạy dầu

Một số việc cần làm khi chuyển qua chạy dầu...
- Thay ECU điều khiển động cơ... Thay cảm biến, thay các bơm, vòi phun, thay các cơ cấu chấp hành ECU...
- Thay buông đốt vì máy dầu có kết cấu buồng đốt khác hoàn toàn, nếu không thay có khi chạy còn tốn gấp mấy lần- mà chắc gì đã chạy mà tốn:D ( tỉ số nén máy dầu cao hơn, hình dạng đỉnh piston máy dầu khác hoàn toàn)
- Thay bánh đà( máy dầu yêu cầu uán tính lớn hơn)
- Thay hệ thống cung cấp nhiên liệu hoàn toàn...
ECU để điều khiển phải thiết kế lại hoàn toàn vì ECU điều khiển với lượng nhiên liệu phun đc xác định trước cho từng loại máy là khác nhau................
....................
Còn nhiều vấn đề lắm...

Kết luận là thay cả máy luôn...
vậy nếu thay cả máy thì chắc đã ổn nhỉ?
Chưa chắc... Còn liên quan đến trọng tâm của xe... bơm nhiên liệu...

Kết luận là thay xong được một chiếc máy cày Made in VietNam ( không phải china nhé- china thì đã tốt)

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

Trích đoạn: hoatran

Nghe chắc nhiều bác cười lắm đây. nhưng ý tưởng để chuyển đổi trong khi giá xăng chuẩn bị sẽ lại lên.....

Tôi thấy nếu đem máy chạy xăng ra chuyển đổi thành máy chạy dầu thì có gì khó lắm đâu nhỉ? mình chỉ cần:

1. Thay đổi trục Cam cho xú pháp đánh theo kiểu máy dầu
2. Bỏ hệ thống bơm xăng, chế bơm dầu vô

ý tưởng của bác hay lắm, nhưng theo các bác OS thì rõ là không được. Nếu được thì nhà sản xuất đã có thêm một loại 2 bớt mới rồi, xăng - điện và xăng - dầu :D. Loại này mà ra chắc nhiều khách lắm, vì quá thích hợp luôn, chẳng phải đầu tư thêm hệ thống cây "bơm" điện

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trong thành phố lớn,các bác ở nhà lầu,chạy xe xịn,lăn tăn làm gì chuyện máy xăng,máy dầu!Chúng em ở nhà quê,mua được cái xe Gat 51 thanh lý,bán cái máy xăng cho đồng nát.Mua cái máy dầu của cơ khí Trần hưng Đạo(dùng để kéo bơm nước từ sông lên mương ý mà).Lắp vào đầu xe,thêm 2 sợi cu roa với cái puly gắn vào hộp số.Chở gạch ngói,đất cát,rơm rạ,cây que...chả sót thứ gì,cũng lai được vài tấn.Dốc đê cao là thế,em nó leo vô tư!Chỉ tội mỗi cái không có máy lạnh,mà lại đề bằng khoai...Các bác nông dân nói về chuyện thay máy dầu,đơn giản thế đấy các bác ạ...!

Hạng B2
24/10/06
423
1
0
www.narva.com.vn

Tỷ số nén của máy xăng chỉ khoảng 10:1, còn máy dầu là khoảng 20:1 . Như thế làm sao đủ áp suất và nhiệt độ để kích nổ dầu được bác Hòa trần?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

thực ra em có biết 1 trường hợp đổ nhầm dầu lửa vào xe gắn máy. Chạy được, nổ bì bạch và máy nóng kinh hồn luôn.

VIP
1/3/07
1.577
51
48
DOC-HCM

Thay nguyên cục mác dầu luôn thôi bác ạ, chứ máy xăng bác chỉnh sửa lại thành máy dầu thì còn hao tiền gấp bội.

hồi năm 88 nhà em có con land cu dơ đời 75, bố già em cho hạ máy xăng của nó xuống gác máy dầu vô chạy cho đỡ hao xăng, nhưng mà bị nó vật còn mệt hơn, tối ngày cứ hư con heo dầu, ghét ổng hạ xuống chơi luôn máy jeep lùn vô chạy phà phà luôn => cuối cùng cũng trở về máy xăng chạy :).

bây giờ bác vô isuzu mua máy của nó về gắn vô, ra đăng kiểm xin chồng xác cho em nó là xong (đó là để bác hợp thức hóa cho nó) còn không thì bác cứ thế chạy đến ngày đăng kiểm lấy máy xăng gác lên lại đi đăng kiểm về lại hạ xuống thay dầu vô chạy tiếp :D:D:D

Nhưng sao bác không nghĩ đến chuyện thay thành chạy điện nhỉ, bảo đảm thành xe xanh luôn :D

Tập Lái
21/11/21
1
0
1
33
Trên mạng thấy mấy ông biến dầu thành hơi ga để đốt bếp đó.ren ko biến dầu thành hơi ga rùi mua bộ chế hòa khí chạy ga về lắp vô.thế là máy xăng chạy bằng nhiên liệu dầu rồi chi nữa

Hạng F
29/10/16
11.555
22.037
113
Pháp

em chưa thấy nhà sản xuất 2B chạy dầu Bác ạ. Hình lúc em còn nhỏ, ông ngoại có chạy 1 em Suzuki hồi đó, khỏang năm 1982 xăng rất hiếm, xe ông ngoại chạy dầu pha nhớt nhưng lúc đạp phải mồi xăng. Chắc Bác kiếm em này thay em 2B Bác đang đi :D:D:D:D
Đúng vậy, thời kỳ 75-8X thời bao cấp thì họ pha .. xăng với dầu, đôi khi dầu gazol, nhưng mồi bằng xăng, điều nầy có trên 2B

Trên những cây xăng ở EU có GPL
Không biết ở bắc Mỹ có không . Nó được biết là động cơ xăng, nhưng tăng cường bởi một bình gaz lỏng ..

Nói chung kỹ thuật thì được, nhưng kinh tế thì ... mua xe khác