9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Chẳng qua là các vị lạc hậu về mặt công nghệ nên bày đặt ra vẽ nhân văn thôi. Công nhân oto họ không làm ở Toy thì người ta làm chỗ khác.
Ngày xưa chủ tịch của Nokia cũng nói điện thoại không dùng bàn phím thì sẽ mất việc của công nhân ...bla...bla. Sau này thấy ổng nói đúng thật, chủ tịch cũng mất việc luôn thì công nhân sao lại không. :D :D

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Nhật có Công nghệ điện áp dụng cho xe mạnh mẽ từ rất lâu, ho ko muốn làm, họ khiêm tốn, ko muốn hớp thế giới và có thể họ cho là chưa hoac ko phù hợp.
Nhật họ có nhân cách và suy nghĩ tận trước và hậu sau, tư cách của những kẻ méo mó mà đi phán xét họ.
Xe lai xăng là hợp lý môi trường, xe điện là hợp thời thôi, rồi thế giới hủy diệt bọn trẻ bởi tư duy hiếu chiến kể cả vật dụng cho cuộc sống.
Vậy thì bác không hiểu về người Nhật rồi. Đối với họ, phát ngôn là một việc, làm là một việc khác, dụng ý trong đó lại là một việc khác.
Họ phát ngôn:"Tôi yêu VN", ok, họ yêu túi tiền và sự trung thành vs nhãn hàng của người VN đối với họ. thử VN không xài hàng của họ, họ còn yêu nữa không?
Nhật Bản không có tiềm năng gì để phát triển, kể cả con người Nhật cũng không thông minh hơn phần còn lại của thế giới, nhưng cái hay là họ biết cách để người khác phải đưa tiền cho những sản phẩm chẳng đâu vào đâu của họ. thế nên đừng cái gì cũng Nhật, Nhật ... nhé. Hãy nhớ lại ngày xưa, khi họ là phát xít, bọn họ đã làm những gì nhé.
Chẳng qua là kiếm tiền cả thôi mà, họ đang bảo vệ cái cần câu cơm của họ bằng những phát ngôn, ai không hiểu thì dính mồi câu thôi. hihi:rolleyes:

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Ngon, giờ chính từ miệng Toyota nói rồi thì không còn bác nào phản bác được nữa nhé. Toyota bán xe lởm về Việt Nam là vì nồi cơm của họ. Em suốt ngày phải nhai đi nhai lại cái câu "đừng trông mong Toyota, Honda xây dựng hạ tầng xe điện cho người Việt dùng, chỉ có người Việt làm điều này thôi, họ mà lời là họ đem về xây dựng nước Nhật ngay". Nhiều bác cứ dìm hàng Vinfast chứ đội quân quản lý của Vingroup là người Việt và chắc chắn họ sẽ làm vì tương lai nước Việt Nam này. Em muốn được chạy xe điện cho đỡ phải đi bộ đường ngập đẩy ô tô thủy kích, đỡ mùi mè trong nhà, đỡ công đi bảo trì mà vấn đề bây giờ là Vinfast nguy cơ sắp phá sản rồi ^_^, covid không ra khỏi nhà được thì mua ô tô làm gì đây.

• Like
Reactions: Phucgia72 and ipro
Hạng C
24/2/08
693
996
93
43
Ngon, giờ chính từ miệng Toyota nói rồi thì không còn bác nào phản bác được nữa nhé. Toyota bán xe lởm về Việt Nam là vì nồi cơm của họ. Em suốt ngày phải nhai đi nhai lại cái câu "đừng trông mong Toyota, Honda xây dựng hạ tầng xe điện cho người Việt dùng, chỉ có người Việt làm điều này thôi, họ mà lời là họ đem về xây dựng nước Nhật ngay". Nhiều bác cứ dìm hàng Vinfast chứ đội quân quản lý của Vingroup là người Việt và chắc chắn họ sẽ làm vì tương lai nước Việt Nam này. Em muốn được chạy xe điện cho đỡ phải đi bộ đường ngập đẩy ô tô thủy kích, đỡ mùi mè trong nhà, đỡ công đi bảo trì mà vấn đề bây giờ là Vinfast nguy cơ sắp phá sản rồi ^_^, covid không ra khỏi nhà được thì mua ô tô làm gì đây.
Trời ơi, sinh ra chính phủ để làm gì mà người dân đi mong người nhật đi xây dựng cho mà sài rẻ ? hàng chất lượng bán giá mắc thì la yêu tiền, hàng rởm như TQ thì khen là thời cuộc, đúng là dân tộc há mồm ...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
24/2/08
693
996
93
43
Ông nói ngu vãi đái ra, từ xưa tới giờ Nhật là bọn phát xít, chỉ muốn tốt cho nó. Đánh chiếm, hiếp dâm, giết hại... các nước khác trong đó có VN. Thế mà ông bảo nó suy nghĩ cho thế giới. Hiện tại công nghệ oto Nhật đã tụt lại so với thế giới rồi, có rất nhiều dẫn chứng có thể chứng minh điều này, vậy mà ông còn bảo thủ bênh nó lại nói bọn trẻ hiếu chiến này nọ. Sao đầu óc ông ấu trĩ, ko chịu mở mang kiến thức vậy.
Cào cấu lịch sử để phán xét ng ta tốt hay xấu, đúng y tư duy bọn Trung quốc, xuốt ngày làm phim nói về người nhật xấu xa.... Họ thống trị sản phẩm cả mấy thập kỷ, nếu họ là người ko lương tâm như TQ thì ko có chuyện hàng hóa chất lượng sài cả mấy chục năm an toàn bền bỉ, nếu ko tử tế thì họ sẽ cho ra 1 sản phẩm kém lại,và giá vẫn cao thì cũng vẫn mua thôi, vì họ đang thống trị sản phẩm, nhưng họ luôn chất lượng giá trị của họ, đó là 1 ý thức tử tế rồi, giờ có đc hàng giá rẻ của 3 nước khác cái, thì đi sỉ vả 1 cách mất dạy, đúng là dân tộc cô hồn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Trời ơi, sinh ra chính phủ để làm gì mà người dân đi mong người nhật đi xây dựng cho mà sài rẻ ? hàng chất lượng bán giá mắc thì la yêu tiền, hàng rởm như TQ thì khen là thời cuộc, đúng là dân tộc há mồm ...
Bác nói tiếng việt mà em đọc chẳng hiểu gì luôn. Chính phủ liên quan gì đây đâu, chính phủ do dân bầu lên mà, nên nói chung cả đất nước cho nó khách quan. Em trình bày ý trên vì có một phi đội đang kêu Nhật không thèm làm xe ô tô điện vì xe hybrid tốt hơn xe pin, rồi bảo công nghệ pin của Nhật là số 1 thế giới nên họ không làm xe điện chắc có lý do, rồi .... Em nghe mà câm nín luôn, giờ chính dân Nhật bảo ngược lại mới có cơ hội trả lại gạch ngói cho các bác.
Hàng của Nhật tốt không nói lên con người họ tử tế, vì quả bom nguyên tử được sản xuất rất tốt, nổ rất mạnh, để lâu không hỏng, đạt tiêu chuẩn sao hỏa ...không nói lên người sản xuất tử tế. Vấn đề đạo đức là một lĩnh vực khác, cần xem sản phẩm đó dùng cho việc gì, con dao cắt trái cây để ăn thì ok, còn đem ra để đâm chém thì không được. Chất lượng sản phẩm tương đương với giá thành là tử tế, đồ lởm bán rẻ, đồ xịn bán đắt là tử tế, tùy nhu cầu mà mua dùng, chứ không phải lúc nào cũng mua đồ tốt để rồi phung phí vì đồ tốt tốn kém rất nhiều tài nguyên môi trường.