Hạng D
13/1/11
1.103
26.498
113
Vợ chồng em định sang tên bđs cho con gái 17t và sau đó bé sẽ uỷ quyền lại cho Bố Mẹ quyền sang nhượng, sửa chữa, cho thuê, cho mượn, ... Các bác cho em hỏi Uỷ quyền như thế có đc kg? Chi phí cho tặng bđs sang tên cho con gái (vd : nhiều hơn 1 bđs) thì có nhiều tiền kg?
Em xin nói rõ lý do để các bác hiểu rõ để tư vấn : em bn tim mạch nên muốn làm di chúc để lại cho vợ phần của em, để có gì vợ em chủ động định đoạt ts cho nhanh, nhưng em thì lại có "người thừa kế kg phụ thuộc di chúc", nên có chuyện gì thì vợ em kg hoàn toàn định đoạt đc ts. Em chuyển qua con gái, thì người thừa kế của nó chỉ là bố mẹ nó, em có chuyện thì chỉ nó và mẹ nó lo cũng gọn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
18/11/13
2.867
12.416
113
Bình Phước
Sao rối nhỉ?

Tự dưng cho con, rồi con lại ủy quyền ngược lại ba mẹ?

Mà con 17t thì chưa được thù phải, có người giam hộ (ko nhơ chính xác là 16 hay 18 tuổi).

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.238
113
53
SG
Cho tặng không tốn thuế gì cả, chỉ tiền công chứng và tiền phí điều chỉnh sổ
Ủy quyền tốn tiền công chứng, thời hạn ủy quyền phải có
Khi bán nếu là ba mẹ bán thì chưng minh quan hệ cha mẹ với người đứng tên, đóng 2% thuế TNCN,cho dù có giấy ts duy nhất cũng ko công nhận

Hạng D
30/12/18
1.371
30.489
193
33
Sao rối nhỉ?

Mà con 17t thì chưa được thù phải, có người giam hộ (ko nhơ chính xác là 16 hay 18 tuổi).
Trốn thuế 2%

Hạng D
6/5/07
1.704
18.524
113
Sao rối nhỉ?

Ảnh chuẩn bị ...xù nợ áh! Ví dụ như cái hợp đồng của bác @Liembk kìa! K k k.
ps: định cư à bác?

Hạng D
13/1/11
1.103
26.498
113
Cho tặng không tốn thuế gì cả, chỉ tiền công chứng và tiền phí điều chỉnh sổ
Ủy quyền tốn tiền công chứng, thời hạn ủy quyền phải có
Khi bán nếu là ba mẹ bán thì chưng minh quan hệ cha mẹ với người đứng tên, đóng 2% thuế TNCN,cho dù có giấy ts duy nhất cũng ko công nhận
Vậy là uỷ quyền có thể làm tất mấy cái yêu cầu của em ở #1, vợ chồng em có thể bán khi con vẫn ở nước ngoài?

Hạng D
14/8/09
1.278
3.662
113
41
Biên Hoà
Nếu gia đình bác ổn, thì đợi năm sau cho con luôn.... rồi ra giấy cho cháu..... vợ chồng bác cầm cái sổ gốc. Tránh trường hợp con suy nghĩ nông cạn.
Trường hợp khó khăn.... thì làm giấy cho cháu. Ra phòng công chứng người ta hướng dẫn thủ tục ra tên cho bé hay ủy quyền người giám hộ.... chuyên môn thì ít sai sót hơn.